Trở lại   Học tiếng Trung | Du học Trung Quốc » DU HỌC TRUNG QUỐC - DU HỌC SINH TRUNG QUỐC » Du học Trung Quốc - Living in China » Tứ Xuyên 四川 (Thành Đô 成都市)

Tứ Xuyên 四川 (Thành Đô 成都市) Du học Tứ Xuyên, các trường Đại học tại Thành Đô-Tứ Xuyên

Xin tư vấn xin học bổng thạc sĩ đại học Tứ Xuyên

Tứ Xuyên 四川 (Thành Đô 成都市)

Trả lời

Ðiều Chỉnh
Old 06-12-2014, 10:25 PM
  post #1
rolly
Junior Member

ID: 108676
Cảm ơn: 3
Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết
Default Xin tư vấn xin học bổng thạc sĩ đại học Tứ Xuyên

Chào anh chị,

Em vừa tốt nghiệp đại học năm nay với GPA 7.5 em chỉ biết tiếng trung sơ sơ và chưa thi HSK. Em muốn xin học bổng Đại Học Tứ Xuyên thạc sĩ Quản lý nhân sự hoặc MBA. Anh chị nào đang học trường này tư vấn giúp em được không ạ?
rolly is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-01-2015, 04:34 PM
  post #2
ngoviethoan
Dtt Member

ID: 136169
Cảm ơn: 6
Default Ðề: Xin tư vấn xin học bổng thạc sĩ đại học Tứ Xuyên

Trích:
Nguyên văn bởi rolly View Post
Chào anh chị,

Em vừa tốt nghiệp đại học năm nay với GPA 7.5 em chỉ biết tiếng trung sơ sơ và chưa thi HSK. Em muốn xin học bổng Đại Học Tứ Xuyên thạc sĩ Quản lý nhân sự hoặc MBA. Anh chị nào đang học trường này tư vấn giúp em được không ạ?

Chào em! Anh là một trong nhưng lưu học sinh đang học tập tại ĐH Tứ Xuyên. Vì thông tin em đưa quá ít để có thể trả lời cụ thể, thế nên anh chỉ nói qua một chút như sau. ĐH Tứ Xuyên cũng như các trường khác trên toàn TQ bắt đầu nhận hồ sơ cho Học bổng chính phủ TQ từ tháng 1 đến hết tháng 3/2015.
Với quy định mới, tất cả các ứng viên đã đang hoặc vừa tốt nghiệp ĐH ở TQ cho dù đã từng nhận bất cứ học bổng nào hoặc tự túc đều phải về nước ít nhất 1 năm sau mới được apply tiếp.
Em apply học bổng thạc sĩ thì các tài liệu cần chuẩn bị gồm có:
1. Giấy đăng ký học bổng theo mẫu của CSC
2. Giấy khám sức khỏe (theo mẫu)
3. Bản Tự giới thiệu và kế hoạch học tập
4. 2 thư giới thiệu của 2 thầy/ cô có chức danh GS, PGS (nếu không tìm được người có chức danh PGS trở lên thì có thể xin chữ ký của người có học vị Tiến sĩ)
5. Bảng điểm, Bằng cấp cao nhất (công chứng)
6. Các văn bằng, chứng chỉ, các loại giấy khen, giấy chứng nhận nếu có
7. Hộ chiếu, trang có ảnh và dấu đỏ (Photo)

Lưu ý, các tài liệu nên thống nhất về mặt ngôn ngữ, hoặc tiếng Trung, hoặc tiếng Anh.

- Ngoài hồ sơ giấy phải được gửi đến Văn phòng Lưu học sinh - ĐH Tứ Xuyên trước tháng 30/3. Bạn cần phải đăng nhập website của CSC và thực hiện đăng ký apply học bổng trên mạng.

- Khi làm hồ sơ cần chú ý và thể hiện rõ, bạn muốn học ngành nào, bằng tiếng Trung hay tiếng Anh. Nếu bạn học bằng tiếng Anh thì có thể không cần chứng chỉ tiếng Trung (HSK), nhưng nếu bạn học bằng tiếng Trung thì nên có HSK4 trở lên là tốt nhất.
ngoviethoan is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-01-2015, 07:50 PM
  post #3
trungthanhntts
Senior Member

ID: 171767
Cảm ơn: 1

xin học trường nào thì xin chứ đừng có điên mà lao đầu vào trường tứ xuyên và tây nam, mấy cái trường ấy tiêu cực rõ ra mặt, HBCP nó có định sẵn cho ai hết rồi. Trừ khi bạn bỏ tiền mua lại hb của người khác. Nếu mọi người không tin thì cứ làm.
trungthanhntts is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-01-2015, 02:50 PM
  post #4
ngoviethoan
Dtt Member

Trích:
Nguyên văn bởi trungthanhntts View Post
xin học trường nào thì xin chứ đừng có điên mà lao đầu vào trường tứ xuyên và tây nam, mấy cái trường ấy tiêu cực rõ ra mặt, HBCP nó có định sẵn cho ai hết rồi. Trừ khi bạn bỏ tiền mua lại hb của người khác. Nếu mọi người không tin thì cứ làm.

Mình không biết bạn lấy thông tin từ đâu để nói rằng ĐH Tứ Xuyên "tiêu cực rõ ra mặt". Năm 2014, ĐH Tứ Xuyên cấp học bổng cho 7 LHS người Việt Nam. Trong số đó, có những người không hề thông qua trung tâm môi giới nào mà chỉ hoàn toàn dựa trên hồ sơ để xét tuyển. Anh bạn này là giảng viên của một trường đại học ở Việt Nam, hồ sơ đẹp với nhiều thành tích nổi bật.
Bạn có thể nói trường này, trường kia tiêu cực. Nhưng những ứng cử viên học bổng, họ đã bao giờ nghiên cứu kĩ càng các trường mình muốn apply hay chưa? đã bao giờ chủ động liên lạc với người tuyển sinh của trường hay chưa? Hồ sơ của các ứng viên này có thực sự xuất sắc để người ta trao học bổng cho hay không?
Mình không phủ nhận có những trường hợp thông qua mua bán học bổng để có được học bổng. Nhưng thử nhìn lại hồ sơ của những ứng viên đó xem họ có thực sự xứng đáng được nhận học bổng hay không? Hơn nữa, theo mình được biết, phần nhiều là do người VN mua bán với nhau. Người xin học bổng, phần vì thiếu thông tin, lười tìm hiểu, phần vì không tự tin hoặc hồ sơ cũng chả ra sao. Người môi giới học bổng, phần nhiều là những người đã từng học tập ở TQ, họ thông qua sự tìm hiểu kĩ càng và các mối quan hệ nhất định của bản thân mà tiến cử các ứng viên học bổng cho trường bên này. Nhưng như thế không có nghĩa, những ứng viên xuất sắc thực sự không còn cơ hội để được nhận học bổng.
Mình hiện đang học tập tại ĐH Tứ Xuyên và mình không đồng tình với bình luận ở trên của bạn. Thân.
2 kẻ Bồng bột đã cảm ơn ngoviethoan vì bài viết Ngớ ngẩn này ^_^!
Aota_Arashi (24-01-2015), lethithuthao (05-06-2017)
Old 23-01-2015, 07:00 PM
  post #5
trungthanhntts
Senior Member

cái này mình ko tự nghĩ ra, mình nghe chính người bán học bổng nói ra, nó còn nói thẳng có 6 suất, phân cho 4 người, còn 2 người ở trường, nếu muốn học, chỉ còn 1 cách mua lại của người khác. Những ai nổi trội thì ko nói làm j, tốt nhất nên suy nghĩ cho kĩ, học đem lại cái j cho bản thân.
Old 23-01-2015, 07:16 PM
  post #6
ngoviethoan
Dtt Member

Trích:
cái này mình ko tự nghĩ ra, mình nghe chính người bán học bổng nói ra, nó còn nói thẳng có 6 suất, phân cho 4 người, còn 2 người ở trường, nếu muốn học, chỉ còn 1 cách mua lại của người khác. Những ai nổi trội thì ko nói làm j, tốt nhất nên suy nghĩ cho kĩ, học đem lại cái j cho bản thân.
Người bán học bổng, nếu không nói như thế thì ai tin mà mua học bổng của họ hả bạn? Chỉ thông qua kênh người bán học bổng thì làm sao có thể đánh giá là ĐH Tứ Xuyên tiêu cực? Mình có một cậu bạn người Tajikistan năm trước nữa học tiếng ở ĐH Tứ Xuyên, sau đó bạn ấy làm hồ sơ apply học bổng thạc sĩ, cũng chả có qua trung gian hay môi giới nào cả, vẫn được cấp học bổng như thường.
Thế nên, chuyện mua bán, nếu có thì là người Việt với người Việt mà thôi. Các bạn có năng lực thực sự, năng lực tiếng Hán và thành tích học tập tốt, vẫn có thể tự apply và hoàn toàn có hy vọng được cấp học bổng. Không nên vì một số kẻ lợi dụng quan hệ đã gây dựng được rồi mua bán học bổng mà làm mất đi môi trường cạnh tranh.
Có thể vì có quá nhiều LHS VN đến TQ du học qua con đường trung gian, mà hiện ở nhiều trường, LHS Việt Nam đều bị xem chả ra gì, cho dù ở các viện chuyên ngành họ học tập thế nào...
Old 24-01-2015, 01:14 AM
  post #7
trungthanhntts
Senior Member

Cái này cũng khó nói, nói thẳng ra, chẳng ai tự bảo là tôi mua học bổng cả.
Old 24-01-2015, 07:24 PM
  post #8
ngoviethoan
Dtt Member

Trích:
Cái này cũng khó nói, nói thẳng ra, chẳng ai tự bảo là tôi mua học bổng cả.
Nếu bạn đã nói vậy thì những comment ở trên của bạn có ý nghĩa gì không? Bạn có tự tin rằng, các trường khác không có tiêu cực và rằng những người có được học bổng đều là tự mình apply?
Old 27-05-2016, 04:32 PM
  post #9
billan
Junior Member

ID: 189225
Cảm ơn: 0
Default 回复: Xin tư vấn xin học bổng thạc sĩ đại học Tứ Xuyên

nếu biết cách xin học bổng thì tốt nhất, nhưng nếu không biết thì vào đây tớ chỉ đường cho. xã hội là thế. có cầu thì có cung, đâu là ai ai cũng xin được học bổng, nói thật là thế. nếu bạn thấy hợp lý thì bạn mua dùng hưởng chế độ HBCP miễn bốn năm đại học hoặc thạc sĩ, k thì thôi. k ai miễn cưỡng cả. 0904789396
billan is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

DU HOC TRUNG QUOC Bookmarks DU HOC TRUNG QUOC

Ðiều Chỉnh

Quuyền Hạn Của Bạn