Trở lại   Học tiếng Trung | Du học Trung Quốc » VIỆC LÀM TIẾNG TRUNG » Việc tìm người

Việc tìm người Tuyển biên, phiên dịch, giáo viên, và các công việc liên quan đến tiếng Trung

Gia đình tôi cần sự giúp đỡ

Việc tìm người

Trả lời

Ðiều Chỉnh
Old 07-05-2012, 04:13 PM
  post #1
VCGITC
Junior Member

ID: 130129
Cảm ơn: 0
Default Gia đình tôi cần sự giúp đỡ

Chào các bạn, đây là lần đầu tiên mình vào diễn đàn này, gia đình mình hiện đang gặp khó khăn, rất cần một sự giúp đỡ từ phía các bạn:

Hiện nay, mẹ mình đang mắc phải căn bệnh Sơ cột bên teo cơ (amyotrophic lateral sclerosis - ALS). Đây là căn bệnh hiểm nghèo, rất ít người mắc phải, tỷ lệ bình quân là 14/1.000.000. Qua tìm hiểu, mình được biết bệnh viện:
Beijing Hongtianji Neuroscience Academy
website: [Link đã ẩn, đăng nhập để được xem link. Hoặc click vào đây để đăng ký...] (cách Bắc Kinh 60 Km)
có thể chữa trị được bệnh cho mẹ mình. Gia đình mình đã liên lạc với bệnh viện và đã được họ chấp nhận.

Nhưng hiện nay gia đình mình chưa tim được người nào biết tiếng Trung để có thể đi cùng làm phiên dịch cho mẹ mình. Hiện 2 tay của mẹ mình cử động rất yếu. Do bệnh này không thể chữa khỏi (phục hồi lại những gì đã mất) mà chỉ có chặn đứng lại bệnh. Gia đình mình rất muốn đưa mẹ đi sớm vì càng để lâu thì tay mẹ mình sẽ bị liệt và dần dần lan xuống chân.

Phương pháp chữa trị của bệnh viện bên đó là "Cấy tế bào gốc". một đợt chữa trị sẽ kéo dài khoảng hơn 3 tuần. Gia đình mình rất mong muốn tim được 1 bạn biết tiếng Trung để có thể đi cùng làm phiên dịch cho mẹ mình (nếu là SV khoa tiếng Trung đang nghỉ hè hoặc đang chuẩn bị ra trường thì tốt nhất vì thời gian tương đối rảnh).

Trách nhiệm của người phiên dịch: Chỉ có 1 nhiệm vụ duy nhất là phiên dịch.
Quyền lợi của người phiên dịch: Do người phiên dịch đi cùng gia đình mình nên Gia đình mình sẽ lo toàn bộ chi phí đi lại (vé máy bay khứ hồi sang Bắc Kinh), ăn ở (ăn ở cùng với gia đình mình) do mẹ mình đã có người nhà đi theo để lo sinh hoạt.
Thời gian: Dự kiến đi từ Hà Nội (mình ở Hà Nội): khoảng 20 - 25/05/2012. Thời gian điều trị khoảng hơn 3 tuần. Ngoài ra có một chuyến du lịch Bắc Kinh (đã tính trong chi phí điều trị bệnh).

Mình nghĩ các bạn nếu đi cùng sẽ có thời gian tương đối rảnh vì ngoài thời gian phiên dịch, các bạn có toàn quyền sử dụng. Gia đình mình chỉ cần người phiên dịch, đã có người chăm sóc mẹ mình.

Tất nhiên gia đình mình sẽ có cảm ơn các bạn một cách hợp lý và thỏa đáng.
MÌnh rất mong các bạn giúp đỡ cho mình, hoặc nếu biếi ai có khả năng thì có thể liên lạc báo cho mình: mình là Huy – 0916123486

Hãy giúp đỡ mình vì mỗi người chỉ có một người mẹ mà thôi

Xin trân thành cảm ơn các bạn đã đọc.
[FONT='Times New Roman','serif'][/font]
VCGITC is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-05-2012, 04:24 PM
  post #2
NgocMinh
Junior Member

ID: 102138
Cảm ơn: 26
Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết
Default Ðề: Gia đình tôi cần sự giúp đỡ

cầu chúc cho mẹ bạn mau chóng chữa trị hết bệnh, chúc bạn và mẹ lên đường bình an, cát tường như ý. hy vọng bạn nào biết tiếng trung quốc hãy giúp đỡ bạn Huy nhé
NgocMinh is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-05-2012, 04:48 PM
  post #3
airy_fairy_pinklotus
Banned

ID: 46
Sở thích: 音乐
Cảm ơn: 488

Trích:
Nguyên văn bởi VCGITC View Post
Chào các bạn, đây là lần đầu tiên mình vào diễn đàn này, gia đình mình hiện đang gặp khó khăn, rất cần một sự giúp đỡ từ phía các bạn:

Hiện nay, mẹ mình đang mắc phải căn bệnh Sơ cột bên teo cơ (amyotrophic lateral sclerosis - ALS). Đây là căn bệnh hiểm nghèo, rất ít người mắc phải, tỷ lệ bình quân là 14/1.000.000. Qua tìm hiểu, mình được biết bệnh viện:
Beijing Hongtianji Neuroscience Academy
website: [Link đã ẩn, đăng nhập để được xem link. Hoặc click vào đây để đăng ký...] (cách Bắc Kinh 60 Km)
có thể chữa trị được bệnh cho mẹ mình. Gia đình mình đã liên lạc với bệnh viện và đã được họ chấp nhận.

Nhưng hiện nay gia đình mình chưa tim được người nào biết tiếng Trung để có thể đi cùng làm phiên dịch cho mẹ mình. Hiện 2 tay của mẹ mình cử động rất yếu. Do bệnh này không thể chữa khỏi (phục hồi lại những gì đã mất) mà chỉ có chặn đứng lại bệnh. Gia đình mình rất muốn đưa mẹ đi sớm vì càng để lâu thì tay mẹ mình sẽ bị liệt và dần dần lan xuống chân.

Phương pháp chữa trị của bệnh viện bên đó là "Cấy tế bào gốc". một đợt chữa trị sẽ kéo dài khoảng hơn 3 tuần. Gia đình mình rất mong muốn tim được 1 bạn biết tiếng Trung để có thể đi cùng làm phiên dịch cho mẹ mình (nếu là SV khoa tiếng Trung đang nghỉ hè hoặc đang chuẩn bị ra trường thì tốt nhất vì thời gian tương đối rảnh).

Trách nhiệm của người phiên dịch: Chỉ có 1 nhiệm vụ duy nhất là phiên dịch.
Quyền lợi của người phiên dịch: Do người phiên dịch đi cùng gia đình mình nên Gia đình mình sẽ lo toàn bộ chi phí đi lại (vé máy bay khứ hồi sang Bắc Kinh), ăn ở (ăn ở cùng với gia đình mình) do mẹ mình đã có người nhà đi theo để lo sinh hoạt.
Thời gian: Dự kiến đi từ Hà Nội (mình ở Hà Nội): khoảng 20 - 25/05/2012. Thời gian điều trị khoảng hơn 3 tuần. Ngoài ra có một chuyến du lịch Bắc Kinh (đã tính trong chi phí điều trị bệnh).

Mình nghĩ các bạn nếu đi cùng sẽ có thời gian tương đối rảnh vì ngoài thời gian phiên dịch, các bạn có toàn quyền sử dụng. Gia đình mình chỉ cần người phiên dịch, đã có người chăm sóc mẹ mình.

Tất nhiên gia đình mình sẽ có cảm ơn các bạn một cách hợp lý và thỏa đáng.
MÌnh rất mong các bạn giúp đỡ cho mình, hoặc nếu biếi ai có khả năng thì có thể liên lạc báo cho mình: mình là Huy – 0916123486

Hãy giúp đỡ mình vì mỗi người chỉ có một người mẹ mà thôi

Xin trân thành cảm ơn các bạn đã đọc.
[FONT='Times New Roman','serif'][/font]
Chị vừa gọi cho em, em là một người con hiếu thảo, chân thành chia sẻ với hoàn cảnh của em. Mọi người sẽ giúp đỡ em mà. Chúc mẹ em sớm khỏe
airy_fairy_pinklotus is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-05-2012, 05:30 PM
  post #4
ruanshiyuan
Junior Member

ID: 95331

chúc những điều may mắn sẽ đến với bạn cùng gia đình. Mình rất muốn giúp nhưng hiện tại tiếng trung của mình mới ở trình B. Mình lại chưa giao tiếp với người TQ nên muốn giúp cũng thiệt khó.
ruanshiyuan is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-05-2012, 05:36 PM
  post #5
sy3142
Junior Member

sy3142's Avatar

ID: 128462

Cũng cầu chúc cho Mẹ Bạn sớm ổn định sức khoẻ để sống hoài với người con có hiếu như Bạn!
sy3142 is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-05-2012, 05:39 PM
  post #6
akirashanvnn
Gold Member

akirashanvnn's Avatar

ID: 112230
Sở thích: 吹牛,泡妞
Nghề nghiệp: 賣地瓜
Cảm ơn: 4

Vấn đề của bạn cần có 1 người có trình đó tiếng Trung tốt, và biết chuyên sâu chuyên ngành y tế...chúc bạn sớm tìm được người ...
akirashanvnn is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-05-2012, 05:42 PM
  post #7
ruange
Senior Member

ID: 111093
Cảm ơn: 1

chúc mẹ của bạn mau khỏi bệnh. hiện tại c.việc của mình tương đối bận nếu ko thì mình có thể giúp bạn, vì mình đã từng học tại Bắc Kinh. Nhưng bạn yên tâm. mình chắc chắn là sẽ có người có thời gian và giúp đỡ bạn. hoặc là bạn có thể đến Bắc Kinh 1 số trường ĐH nổi tiếng sẽ có rất nhiều người Việt học tập ở đó, và họ cũng rất nhiệt tình giúp đỡ, hãy tìm gặp hội trưởng hội người Việt ở những trường đó, và họ sẽ có cách giúp bạn. ví dụ trường ĐH Bắc Kinh, ĐH Thanh Hoa, ĐH Bắc Ngữ, ĐH Tài Chính.....
ruange is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-05-2012, 11:12 PM
  post #8
my_crystal_star
Junior Member

ID: 126264

Mình cũng rất mún giúp...nhưng sợ khả năng ko đủ vì mới năm 3 và vấn đề y tế thì sợ hơi khó!!!
mình hy vọng bạn sẽ sớm tìm đc người đủ khả năng!
Chúc mama bạn chóng hồi phục!!!
my_crystal_star is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-05-2012, 07:48 AM
  post #9
manhhak48
Junior Member

manhhak48's Avatar

ID: 3076
Nghề nghiệp: Translator

Thật ra phiên dịch thế cũng không khó đâu! Bố tớ và hai chị gái cũng làm bác sĩ nên tớ bit dịch không khó đâu. Ngày học cấp 3 nhà có hiệu thuốc hay ở nhà phụ mẹ bán hàng lên cũng có nhìu nhìu kiến thức về y học :)). Với lại phiên dịch trong bệnh viện họ không hỏi sâu về chuyên môn đâu mà sợ. Chủ yếu là hỏi tình trạng bệnh nhân thui. Chứ họ hỏi về chuyên ngành làm gì. Cũng đơn giản muh. Các bạn có phải bác sĩ chẩn đoán bệnh nhân đâu mà kém tự tin thế! Tự tin lên. Hãy giúp mẹ bạn Huy điều trị bệnh càng sớm càng tốt. Tớ mà đang đi học thì cũng xung phong giúp nhưng muh công việc bận quá! Hjhj
manhhak48 is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-05-2012, 09:55 AM
amei
Junior Member

ID: 115796

mình cũng rất muốn giúp bạn nhưng mình ở tận trong sài gòn, lại sắp thi tốt nghiệp nữa, mong rằng bạn sẽ sơm tìm được phiên dịch và cầu mong cho bạn mẹ nhanh chóng lành bệnh
amei is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

DU HOC TRUNG QUOC Bookmarks DU HOC TRUNG QUOC

Ðiều Chỉnh

Quuyền Hạn Của Bạn