Trở lại   Học tiếng Trung | Du học Trung Quốc » LOA PHÓNG THANH » Các hướng dẫn cơ bản » Cách cài fonts tiếng Hoa

Cách cài fonts tiếng Hoa Hướng dẫn cài fonts tiếng Trung/Hoa, phần mềm chuyển chữ Hán sang phiên âm, chuyển chữ phồn thể sang giản thể..

Hướng dẫn giúp tớ cách gõ phiên âm tiếng trung có dấu

Cách cài fonts tiếng Hoa

Trả lời

Ðiều Chỉnh
Old 08-02-2009, 06:45 PM
笑看风雨
Cảnh sát cơ động

笑看风雨's Avatar

ID: 2
Sở thích: Tiền
Nghề nghiệp: Cave Nam
Cảm ơn: 1,250

Trích:
Các bạn cho mình hỏi chút: không hiểu sao mày của mình lạii không xem phiên âm pinyin của các âm có thanh 3 được những chữ cái mang thanh 3 đều bị biến trành ô vuông hết trong khi các chữ khác thì bình thường, mà chỉ bị khi duyệt web thôi còn trong word, njstar,các file text thì vẫn bình thường (mình dùng internet explorer).
Thử kiểm tra phần này nữa xem:
Trên trình duyệt (IE) vào: View/Encoding/ chọn Unicode (UTF-8)

Lỗi thanh 3 phiên âm có thể còn do bài post trên forum ko chọn đúng font unicode nữa. Vd để mặc định là Verdana khi post sẽ ko đọc được, mà phải chọn là Time new roman.
笑看风雨 is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-02-2009, 08:56 PM
Trantamquan
Dtt Member

Trantamquan's Avatar

ID: 7268
Cảm ơn: 34

Trích:
Nguyên văn bởi 笑看风雨 View Post
Thử kiểm tra phần này nữa xem:
Trên trình duyệt (IE) vào: View/Encoding/ chọn Unicode (UTF-8)

Lỗi thanh 3 phiên âm có thể còn do bài post trên forum ko chọn đúng font unicode nữa. Vd để mặc định là Verdana khi post sẽ ko đọc được, mà phải chọn là Time new roman.
Mình cũng đã thử rồi cách này rồi, encoding vẫn chọn là UTF-8 mà, còn cách đổi font thì mình cũng đã thử nhưng mới thử với simsum và mingliu à nhưng cũng vẫn chưa được.
Trantamquan is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-02-2009, 10:24 AM
笑看风雨
Cảnh sát cơ động

笑看风雨's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi Trantamquan View Post
Các bạn cho mình hỏi chút: không hiểu sao mày của mình lạii không xem phiên âm pinyin của các âm có thanh 3 được những chữ cái mang thanh 3 đều bị biến trành ô vuông hết trong khi các chữ khác thì bình thường, mà chỉ bị khi duyệt web thôi còn trong word, njstar,các file text thì vẫn bình thường (mình dùng internet explorer).
Cho ví dụ cụ thể đi. Tưởng tượng và sửa từ xa thế này khó làm ăn:
Không xem được phiên âm do bạn gõ ra, hay xem trên mạng?: Nếu trên mạng bạn hãy đưa trang web đây mình xem thử.
Nếu phiên âm do bạn gõ ra, ban cũng thử gõ vào đây rồi chọn font Time New Roman, post ngay tại đây mình xem.
Old 09-02-2009, 11:53 PM
Trantamquan
Dtt Member

Trantamquan's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi 笑看风雨 View Post
Cho ví dụ cụ thể đi. Tưởng tượng và sửa từ xa thế này khó làm ăn:
Không xem được phiên âm do bạn gõ ra, hay xem trên mạng?: Nếu trên mạng bạn hãy đưa trang web đây mình xem thử.
Nếu phiên âm do bạn gõ ra, ban cũng thử gõ vào đây rồi chọn font Time New Roman, post ngay tại đây mình xem.
Ngay trong diễn đàn này thôi bạn ơi, ở bài "luyện tập từ vựng theo chủ đề(1-màu sắc)" do bạn cuunon lập đó, trong bài đó cứ âm nào mang thanh 3 thì thành ô vuông hêt à. Còn ở máy mình thì mình viết và xem vô tư à. Thế mình mới khó hiểu đó.

thay đổi nội dung bởi: Trantamquan, 09-02-2009 lúc 11:55 PM.
Old 10-02-2009, 11:02 AM
笑看风雨
Cảnh sát cơ động

笑看风雨's Avatar

Vậy do người post. Giờ mình sửa lại bài đó dùng fonts Time New Roman bạn sẽ đọc được ngay thôi.
Lần sau ở dtt thì bạn thắc mắc ngay dưới bài viết đó. Sẽ xử lý nhanh hơn. Thế nhé.
Kẻ Bồng bột đã cảm ơn 笑看风雨 vì bài viết Ngớ ngẩn này ^_^!
Trantamquan (10-02-2009)
Old 10-02-2009, 11:36 PM
Trantamquan
Dtt Member

Trantamquan's Avatar

Được vậy thì cám ơn bạn nhiều nha.
Old 26-06-2009, 09:20 PM
doanhuyen248
Junior Member

ID: 6766
Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 2 lần trong 1 bài viết
Post Gõ phiên âm la tinh tiếng trung có thanh điệu ntn?

Chào tất cả các bạn trong diễn đàn. Mình mới học tiếng trung nên còn nhiều thứ liên quan đến học tiếng trung chưa biết rất mong các bạn giúp đỡ. Mình đang học nhưng có một điều mình chưa biết là làm thế nào để gõ được " chữ phiên âm la tinh tiếng trung có thanh điệu trong MS Word", "giống như chữ : (shí duō nián yǐ lái wǒ yī zhí zài táo bì)". Đây là gõ trực tiếp chứ ko phải là chuyển đổi từ chữ hán sang chữ phiên âm la tinh.
Rất rất mong được các bạn giúp đỡ và hướng dẫn chi tiết để có thể sử dụng được, ( nếu là font chữ thì xin các bạn cho mình đường link để download). Xin Cảm Ơn !!!
Có vấn đề thì có thể liên lạc qua EMAIL: [Link đã ẩn, đăng nhập để được xem link. Hoặc click vào đây để đăng ký...]
doanhuyen248 is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
2 kẻ Bồng bột đã cảm ơn doanhuyen248 vì bài viết Ngớ ngẩn này ^_^!
chieuminh (27-06-2009), kiepvesau09 (27-06-2009)
Old 26-06-2009, 11:27 PM
Liulsh
Gold Member

Liulsh's Avatar

ID: 8953
Cảm ơn: 289
Default Ðề: Gõ phiên âm la tinh tiếng trung có thanh điệu bằng bộ gõ 新华拼音

Trích:
Nguyên văn bởi doanhuyen248 View Post
Chào tất cả các bạn trong diễn đàn. Mình mới học tiếng trung nên còn nhiều thứ liên quan đến học tiếng trung chưa biết rất mong các bạn giúp đỡ. Mình đang học nhưng có một điều mình chưa biết là làm thế nào để gõ được " chữ phiên âm la tinh tiếng trung có thanh điệu trong MS Word", "giống như chữ : (shí duō nián yǐ lái wǒ yī zhí zài táo bì)". Đây là gõ trực tiếp chứ ko phải là chuyển đổi từ chữ hán sang chữ phiên âm la tinh.
Rất rất mong được các bạn giúp đỡ và hướng dẫn chi tiết để có thể sử dụng được, ( nếu là font chữ thì xin các bạn cho mình đường link để download). Xin Cảm Ơn !!!
Có vấn đề thì có thể liên lạc qua EMAIL: [Link đã ẩn, đăng nhập để được xem link. Hoặc click vào đây để đăng ký...]
Đây là bộ gõ 新华拼音:
[Link đã ẩn, đăng nhập để được xem link. Hoặc click vào đây để đăng ký...]

Một bộ gõ có nhiều chức năng, trong đó có thể gõ trên MS word để hiển thị phiên âm la tinh.
Sau khi tải phần mềm về, giải nén và cài đặt.
Bạn gọi bộ gõ 新华拼音 trên thanh ngôn ngữ ra (góc dưới bên phải màn hình ) .
Trên bộ gõ, bấm chuột phải lên bộ gõ, chọn "拼音输入", sau đó bạn gõ phiên âm theo quy ước dấu thanh như sau:
THANH 1: v
THANH 2: w
THANH 3: x
THANH 4: y
Ví dụ: Muốn nhập “ zhōngwén ”, bạn đánh: zhongvwenw, sau đó gõ thanh trắng,
Muốn nhập “ yuènán ”, bạn đánh: yueynanw, sau đó gõ thanh trắng.
Chúc bạn thành công.

只有想不到-没有做不到
Liulsh is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
7 kẻ Bồng bột đã cảm ơn Liulsh vì bài viết Ngớ ngẩn này ^_^!
chieuminh (27-06-2009), cloverhuyen (07-07-2009), 笑看风雨 (26-06-2009), kiepvesau09 (27-06-2009), Lê Minh (17-10-2009), longvanna (21-08-2009), PoliceBoss (04-03-2011)
Old 27-06-2009, 12:54 PM
doanhuyen248
Junior Member

ID: 6766
Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 2 lần trong 1 bài viết
Default Ðề: Gõ phiên âm la tinh tiếng trung có thanh điệu ntn?

rất cảm ơn bạn đã giúp đỡ mình. Nhưng phần mền mà mình download về rồi cài đặt như hướng dẫn của bạn rồi nhưng mình vẫn chưa thể sử dụng được. Hiện tại mình đang dùng phần mền gõ tiếng trung sogou và NJStar Chinese WP, như thế có ảnh hưởng gì không. Bạn có thể hướng dẫn mình thêm 1 lần nữa được không. Rất mong nhận đươc sự giúp đỡ của bạn. Xin Cảm Ơn.
doanhuyen248 is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-06-2009, 08:05 PM
Liulsh
Gold Member

Liulsh's Avatar

ID: 8953
Cảm ơn: 289
Default Ðề: Gõ phiên âm la tinh tiếng trung có thanh điệu ntn?

Trích:
Nguyên văn bởi doanhuyen248 View Post
rất cảm ơn bạn đã giúp đỡ mình. Nhưng phần mền mà mình download về rồi cài đặt như hướng dẫn của bạn rồi nhưng mình vẫn chưa thể sử dụng được. Hiện tại mình đang dùng phần mền gõ tiếng trung sogou và NJStar Chinese WP, như thế có ảnh hưởng gì không. Bạn có thể hướng dẫn mình thêm 1 lần nữa được không. Rất mong nhận đươc sự giúp đỡ của bạn. Xin Cảm Ơn.
Xem file hướng dẫn sau đây: ( Chú ý có một vài thao tác phải bấm CHUỘT PHẢI )
[Link đã ẩn, đăng nhập để được xem link. Hoặc click vào đây để đăng ký...]

只有想不到-没有做不到
Liulsh is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Kẻ Bồng bột đã cảm ơn Liulsh vì bài viết Ngớ ngẩn này ^_^!
babyboybaby1990 (04-09-2010)
Trả lời

DU HOC TRUNG QUOC Bookmarks DU HOC TRUNG QUOC

Ðiều Chỉnh

Quuyền Hạn Của Bạn