Trở lại   Học tiếng Trung | Du học Trung Quốc » DU HỌC TRUNG QUỐC - DU HỌC SINH TRUNG QUỐC » Du học Trung Quốc - Living in China » Du Học Thượng Hải

Du Học Thượng Hải Du Học, Du Học Sinh Thượng Hải, Các trường ĐH tại Thượng Hải

Du học Thượng Hải,Đại học Phục Đán dang rộng vòng tay đón chào học tử TG

Du Học Thượng Hải

Trả lời

Ðiều Chỉnh
Old 22-05-2009, 01:25 PM
  post #1
Rainbow
Cầu vồng lửa

Rainbow's Avatar

ID: 4905
Cảm ơn: 4
Default Du học Thượng Hải,Đại học Phục Đán dang rộng vòng tay đón chào học tử TG

Trường Đại học Phục Đán Thượng Hải là Trường Đại học nổi tiếng Trung Quốc, cụm từ Phục Đán xuất xứ từ sách cổ "Thượng thư" Trung Quốc, với ngụ ý là tri thức rực rỡ như mặt trời và mặt trăng, ngày ngày chiếu rọi trái đất, gợi ý cho học sinh. Những ngày đầu xuân trong Trường Đại học Phục Đán, phóng viên đã bắt gặp một anh lưu học sinh đến từ Nê-pan đang theo học tại Học viện Kinh tế. Anh có tên gọi Trung Quốc là Cao Lượng. Anh cho biết, cảm nhận sâu sắc nhất của anh đối với Trường Đại học Phục Đán là có "tầm nhìn thế giới".
"Rất nhiều chương trình của trường này đều dạy bằng tiếng Anh. Đặc biệt là Học viện Kinh tế đã mời rất nhiều giáo sư nước ngoài đến giảng dạy, trong đó có giáo sư các trường Đại học nổi tiếng của Châu Âu, Ấn Độ, Nhật Bản, Hàn Quốc, Mỹ v.v, chỉ trong vườn trường đã có thể ngắm nhìn cả thế giới."
Trường Đại học Phục Đán ra đời vào năm 1905, là Trường Đại học tư nhân đầu tiên trong cận đại Trung Quốc. Qua 100 năm phát triển, Trường Đại học Phục Đán đã trở thành trường đại học tổng hợp có cả khoa học nhân văn xã hội, khoa học tự nhiên, khoa học kỹ thuật, khoa học quản lý v.v, gồm 10 chuyên ngành lớn như triết học, kinh tế học, luật học, văn học, công nghiệp, y học v.v. Trong bảng xếp ngôi các trường đại học toàn cầu do "Tập san giáo dục cao đẳng Times" của Anh công bố mới đây cho biết, Trường Đại học Phục Đán đã từ xếp ngôi 116 năm 2007 vươn lên xếp ngôi 85 hiện nay, ngày càng có tiếng vang trên trường quốc tế.
Kể từ thập niên 50 thế kỷ 20, Trường Đại học Phục Đán đã tuyển nhận lưu học sinh nước ngoài, là một trong những trường Đại học tuyển nhận lưu học sinh nước ngoài sớm nhất Trung Quốc. Hiện nay, lưu học sinh theo học trường này đã lên tới hơn 3700 người, lần lượt đến từ hơn 100 nước và khu vực trên thế giới. Quy mô của Trường này đứng đầu Thượng Hải và xếp thứ hai Trung Quốc. Trong khi đó quy mô giáo dục nghiên cứu sinh quốc tế của Trường Đại học Phục Đán cũng được dần dần mở rộng, mở rất nhiều chuyên ngành giảng dạy bằng tiếng Anh, thí dụ như các môn kinh tế, chính trị, ngoại giao, xã hội, lịch sử, văn hóa Trung Quốc và MBA quốc tế đều giảng dạy bằng tiếng Anh, 70% thạc sĩ thi đỗ năm nay đều theo học các chuyên ngành dạy bằng chương trình tiếng Anh.
Tin cho biết, hiện nay, Trường Đại học Phục Đán đã thiết lập quan hệ giao lưu hợp tác với hơn 150 trường đại học và cơ quan nghiên cứu thuộc 30 nước và khu vực trên thế giới, xây dựng quan hệ đối tác hợp tác chiến lược với các trường đại học nổi tiếng thế giới như Trường Đại học Yale. Trường Đại học Waseda, Trường Đại học Quốc lập Xin-ga-po v.v. Hàng năm mời rất nhiều chuyên gia, học giả từ các nơi trên thế giới đến giảng dạy, chia sẻ tri thức với sinh viên.
Để thu hút học sinh ưu tú của các nước, Trường Đại học Phục Đán đã thiết lập các chế độ học bổng. Tin cho biết, Trường Đại học Phục Đán mỗi năm dành hơn 200 suất học bổng Quốc gia Trung Quốc cho sinh viên, bên cạnh đó thưởng hơn 1 triệu đồng nhân dân tệ cho lưu học sinh, trung bình mỗi năm tài trợ cho 400 lưu học sinh.
Nhiều năm qua, Trường Đại học Phục Đán còn dốc sức cung cấp thiết bị sinh hoạt tốt cho lưu học sinh các nước, để giúp họ thích ứng với đời sống ở Trung Quốc và hội nhập với Trường Đại học Phục Đán.
Môi trường tươi đẹp, bầu không khí học tập thoải mái là đặc sắc nổi bật nhất của Trường Đại học Phục Đán. Nhà trường thường xuyên tổ chức các hoạt động văn hóa thể thao, ví dụ như tổ chức thi diễn thuyết Hán Ngữ, thi nhiếp ảnh v.v để làm phong phú sinh hoạt ngoài giờ học của lưu học sinh; hàng năm còn tổ chức hoạt động du lịch dạy học, tạo điều kiện cho lưu học sinh các nước đi khắp mọi miền đất nước Trung Quốc để đích thân cảm nhận nền văn hóa của Trung Quốc và tìm hiểu xã hội Trung Quốc.
Theo thống kê, Trường Đại học Phục Đán có hơn 100 đoàn thể sinh viên, lưu học sinh có thể tham gia các đoàn thể xã hội theo sở thích của mình. Lưu học sinh Ca-na-đa Mạch Khiết Văn nói, hoạt động của Hội múa đã mang lại niềm vui to lớn cho tôi.
"Tôi rất có hứng thú đối với nghệ thuật múa và âm nhạc Trung Quốc. Lúc tôi mới vào trường hoàn toàn không chút cơ sở về múa, rất nhiều bạn cùng lớp thường đến giúp tôi tập múa vào thứ hai và thứ sáu hàng tuần. Các bạn học đối xử với tôi tốt lắm. "
Một lưu học sinh Nhật Bản đang theo học tiến sĩ quan hệ quốc tế Trường Đại học Phục Đán cho biết, tôi theo học tại Trường Đại học Phục Đán đã có hơn ba năm, đặc điểm quốc tế hóa và tổng hợp của trường này khiến tôi được bổ ích rất nhiều.
"Quốc tế hóa đã được thể hiện đầy đủ tại Trường Đại học Phục Đán, trong trường có rất nhiều bạn quốc tế và lưu học sinh. Chúng tôi có rất nhiều cơ hội tiến hành thảo luận với nhau, dĩ nhiên cũng xảy ra nhiều xung đột về quan niệm giá trị, đồng thơi cũng có nhiều cơ hội để kết bạn với nhau. Ví dụ như tôi chuyên ngành quan hệ quốc tế, nhưng cần phải học thêm rất nhiều môn, có ngày nghe bài ở Học viện Kinh tế, có hôm nghe giảng tại Học viện Văn học, có hôm nghe giảng bài Trung y tại Y học viện."
Hoan nghênh bạn tìm hiểu thêm thông tin của Trường Đại học Phục Đán theo địa chỉ Trang Web: [Link đã ẩn, đăng nhập để được xem link. Hoặc click vào đây để đăng ký...] .

Nothing's gonna change my love for you
You ought to know by now how much I love you
The world may change my whole life through
But nothing's gonna change my love for you

thay đổi nội dung bởi: Admin, 31-08-2010 lúc 11:08 PM. Lý do: sửa tiêu đề
Rainbow is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
2 kẻ Bồng bột đã cảm ơn Rainbow vì bài viết Ngớ ngẩn này ^_^!
conheocon (07-10-2009), xahoiden216 (09-08-2009)
Old 22-05-2009, 02:50 PM
  post #2
mrhaohiep
Junior Member

ID: 11874
Cảm ơn: 2
Được cảm ơn 5 lần trong 1 bài viết

Chào bạn Rainbow, vì bạn post bài về trường Phục Đán nên mình đoán có lẽ bạn là sinh viên của trường này, tuy nhiên mình có một thắc mắc muốn hỏi bạn là ở Việt Nam mình toàn nghe mọi người nói cái trường mà bạn đang giới thiệu tên tiếng việt của nó là "Phúc Đán", nhưng bạn thì lại dịch là Phục Đán, vậy bạn có thể giải thích hộ mình là nên gọi theo cách nào là đúng và vì sao? cám ơn bạn trước.
mrhaohiep is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-07-2009, 01:52 AM
  post #3
kong_xin_cai
Junior Member

ID: 18943
Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết
Default 回复: Trường Đại học Phục Đán dang rộng vòng tay đón chào học tử thế giới

Phúc Đán là chính xác nhất, vì âm Hán Việt của nó ghi là vậy mà :D
chắc họ có chút nhầm lẫn nho nhỏ gì đấy thôi....
kong_xin_cai is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-08-2009, 10:09 PM
  post #4
echbeo
Junior Member

ID: 1484
Cảm ơn: 0
Default Ðề: Trường Đại học Phục Đán dang rộng vòng tay đón chào học tử thế giới

Rainbow nè, cậu có thể cho mình biết trường cậu có học bổng toàn phần cho SV vừa tốt nghiệp không? Nếu có thì cần phải làm những gì? Cám ơn cậu nhiều nha.
echbeo is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-08-2009, 09:14 PM
  post #5
aries.quach
Junior Member

ID: 25810
Cảm ơn: 4

cho mình hỏi có ai hiện giờ đang ở Phúc Đán ko? Mình mới qua nên còn chưa quen ai hết-.- Cám ơn nhiều!!
aries.quach is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-08-2009, 10:13 PM
  post #6
hungthuan_tran
Junior Member

ID: 24276

Mình cũng muốn hỏi trường Phục Hán có họv bổng không vậy bạn Rain? Mình cũng vừa tốt nghiệp, hiện đang muốn du học, nhưưng hoàn cảnh gia đình khng cho phép. Mình tốt nghiệp chuyên ngành tiếng Trung loại giỏi, mong bạn giúp đỡ.
hungthuan_tran is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-08-2009, 11:57 AM
  post #7
xahoiden216
Junior Member

ID: 26033

Trường này cũng danh giá lắm phải không ạ?? Em tìm hiểu thì nó cũng là 1 trường Top của Trung Quốc thì phải. Mà để vào trường thì có phải thi đầu vào không mấy anh chị nhỉ ^^! Có thi thì thi những môn nào? Các anh chị trả lời giùm em nhá. Thanks nhiều
xahoiden216 is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-08-2009, 11:38 AM
  post #8
chaunhivan
Junior Member

ID: 26167

Chào bạn Rainbow!
Thông tin về trường Phục Đán của bạn rất hữu ích. Cảm ơn bạn rất nhiều.
Bạn có thể cho mình hỏi: Trường Phục Đán có quan hệ hợp tác với Việt Nam không? Mình vừa nhận được học bổng Thạc sĩ của Chính phủ Việt Nam năm 2009. Mình muốn sang theo học ngành Y học cổ truyền. Vậy Trường Phục Đán có chuyên dạy về ngành này không? Nếu muốn vào học ngành này tại trường có phải thi đầu vào hay điều kiện gì không?
Mình rất biết ơn nếu bạn hồi âm cho mình qua email: [Link đã ẩn, đăng nhập để được xem link. Hoặc click vào đây để đăng ký...]
Châu Vĩ Dân/Châu Nhị Vân
chaunhivan is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-12-2009, 09:27 PM
  post #9
hoanghiephp
Junior Member

ID: 34332
Cảm ơn: 0

Chào bạn!
Bạn có thể cho mình hỏi Trường Phục Đán có đào tạo tiến sĩ ngành nông nghiệp không.
Cám ơn bạn nhiều !
Có gì ban có thể vui lòng liên lạc qua email: [Link đã ẩn, đăng nhập để được xem link. Hoặc click vào đây để đăng ký...]
hoanghiephp is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-12-2009, 09:21 AM
P990i
Junior Member

ID: 25338
Cảm ơn: 3

" Học tử" ^^ Trong tiếng Việt chưa thấy kết cấu "V hànhvi + tử"

Gắng sức vì Dịch thuật chân chính!
P990i is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

DU HOC TRUNG QUOC Bookmarks DU HOC TRUNG QUOC