Trở lại   Học tiếng Trung | Du học Trung Quốc » DU HỌC TRUNG QUỐC - DU HỌC SINH TRUNG QUỐC » Du học Đài Loan - Living in Taiwan

Du học Đài Loan - Living in Taiwan cộng đồng tại Đài Loan

Đôi nét về khoa MBA của trường quốc lập Chung Cheng Đài Loan

Du học Đài Loan - Living in Taiwan

Trả lời

Ðiều Chỉnh
Old 13-06-2018, 07:47 PM
  post #1
Fengmi314
Junior Member

ID: 184091
Cảm ơn: 2
Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết
Default Đôi nét về khoa MBA của trường quốc lập Chung Cheng Đài Loan

Xin chào mọi người, hiện mình đang học MBA tại trường quốc lập Chung Cheng Đài Loan. Trường mình có học bổng cho sinh viên quốc tế, nếu muốn các bạn có thể tự lên mạng tìm hiểu và tự apply xin học bổng chứ không cần qua trung tâm tư vấn hay mô giới gì cả. Riêng bài viết này mình chỉ đơn thuần muốn chia sẻ 1 số thông tin về khoa cũng như trường mình cho các bạn có ý định đi du học Đài Loan tham khảo.
Mình nghe các bạn người Đài bảo là các trường có tên bắt đầu bằng chữ “中”đều là trường tốt (ở đây mình không nói là tốt nhất nhé). Theo mình biết thì có 4 trường quốc lập như vậy là trường 中正(Chung Cheng) mình đang học, trường 中山, 中央và中興. Mình thấy chất lượng giảng dạy của trường mình rất tốt, phong cảnh đẹp (nghe bảo hồi xưa vườn sao băng có lấy bối cảnh ở đây, là cái thư viện và 1 số chỗ khác). Khoa MBA ở trường dạy bằng tiếng Hoa, tuy nhiên cũng có 1 số thầy cô sẽ dùng tiếng Anh để dạy, sách giáo khoa và PPT cũng tiếng Anh (do đó mà mình có thể tích lũy được thêm 1 số từ vựng tiếng Anh, dù phát âm vẫn tệ). Nhưng cá nhân mình nghĩ nếu muốn học ở khoa này thì cũng nên biết tiếng Hoa (ít nhất là trình độ trung cấp trở lên), vì nhiều thầy cô sẽ cho thi bằng cách thuyết trình, làm báo cáo, lúc đó mình phải họp nhóm với bạn học Đài Loan, nếu không biết tiếng Hoa sẽ khá phiền phức. Yêu cầu tốt nghiệp của khoa là phải học đủ 43 tín chỉ (mình thấy số lượng tín chỉ vậy là ok, cũng không đến mức quá nhiều), và phải có bằng tiếng Anh (đơn cử như là Toeic 750 điểm trở lên). Được cái là tiếng Anh nếu bạn thi không đủ điểm thì có thể cộng dồn số điểm, ví dụ Toeic mình chỉ thi được 680, lần thi sau nếu điểm cao hơn 600 thì sẽ được cộng thêm vài điểm, nên nếu có nhiều tiền, chỉ cần thi thêm vài lần, cộng được nhiều điểm vào là qua ải tiếng Anh.
Khoa này mình thấy có hai điểm thú vị, một là sự hòa đồng giữa các khóa lớp với nhau. Mỗi anh chị năm trên sẽ được giao cho nhiệm vụ giúp đỡ 1, 2 sinh viên mới, các anh chị sẽ dẫn mình đi ăn, tổ chức các hoạt động cho mình tham gia (thường free), và quan trọng là bán rẻ hoặc cho mình mượn sách giáo khoa (nhờ đó mà mình tiết kiệm được 1 số tiền không nhỏ). Và bù lại, khi các anh chị sắp tốt nghiệp tụi mình sẽ tổ chức một buổi lễ để tiễn các anh chị ra trường. Mấy ngày trước tối nào mình cũng phải tập nhảy để nhảy trong buổi lễ tiễn biệt.
Điều thú vị thứ hai là vào học kì hai của năm thứ nhất phải chọn giáo sư hướng dẫn luận văn. Sau khi chọn xong thì sinh viên sẽ được giáo sư giao cho một số nhiệm vụ, vừa để kiếm thêm thu nhập, hỗ trợ cuộc sống vừa là tích lũy kinh nghiệm, kiến thức và có những trải nghiệm thú vị, như làm TA (trợ giảng) hoặc trợ lý hành chính cho người giáo sư đó. Như mình trong học kì này cũng được thầy cô tin tưởng giao cho tham gia tổ chức một số hội thảo lớn. Điển hình là , hội thảo doanh nghiệp vừa và nhỏ vào 26/5 vừa qua với nhiều chủ đề hot như start-up, value chain, block chain, fintech,…Vào ngày 15/6 này, Bộ Khoa Học Kĩ Thuật MOST, Ai Robot, Southern Taiwan Science Park cùng một số đơn vị khác kết hợp với Trung tâm Nghiên cứu Phát triển và Dự báo Công nghiệp, Trung tâm đổi mới và sáng nghiệp chung tay tổ chức một hội thảo lớn về Fintech. Hội thảo này còn có sự góp mặt của học giả nổi tiếng người nước ngoài Dr.Diane Hu. Giáo sư sẽ có bài diễn thuyết về chuyên đề “Machine Learning Meets Fintech”. Ngoài ra còn có những chủ đề thú vị khác như “Sự phát triển và đột phá của Ai trong Fintech”, “Những sáng tạo mới trong tài chính và bước nhảy vọt của trí tuệ nhân tạo”,… Mình cũng vinh dự được góp chút sức mọn.
Trên đây là những chia sẻ về trải nghiệm du học ở Đài Loan của bản thân mình, hy vọng có thể tiếp lửa cho những bạn đang có ý định qua đây du học. Cũng xin góp ý rằng, bất kể bạn chọn du học ở đất nước nào, thì cũng nên cẩn trọng khi xem xét chọn trường, không chỉ quan tâm học bổng (đa phần các trường hiện giờ đều có học bổng riêng cho sinh viên nước ngoài, và điều kiện apply học bổng sẽ dễ hơn học bổng của chính phủ Đài Loan), học phí, trang thiết bị vật chất, địa điểm (vì sẽ có những trường ở nơi cách xa trung tâm, giao thông không thuận tiện), khí hậu… mà điều quan trọng nhất đáng để cân nhắc và suy nghĩ là chất lượng giảng dạy và đội ngũ giảng viên của trường. Tin chắc rằng khi sống và học tập trong một ngôi trường có chất lượng giáo dục ưu việt thì bạn sẽ hấp thu được nhiều kinh nghiệm hơn nữa và mong chóng gặt hái được thành công trong đường đời.
Fengmi314 is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Kẻ Bồng bột đã cảm ơn Fengmi314 vì bài viết Ngớ ngẩn này ^_^!
Nhím Thu (24-06-2018)
Old 24-06-2018, 06:47 PM
  post #2
Nhím Thu
Junior Member

ID: 187220
Sở thích: đọc sách, du lịch
Cảm ơn: 1
Default Ðề: Đôi nét về khoa MBA của trường quốc lập Chung Cheng Đài Loan

chào anh/chị, em apply MBA của CYCU học bằng tiếng trung ạ, nếu phỏng vấn visa ok thì tháng 9 tới e sẽ qua nhập học ạ. Anh/ chị cho e hỏi học MBA có "khó nuốt" không ạ, vì đại học e học chuyên ngành tiếng trung, nên các kiến thức về kinh tế là e mù tịt ạ :))) Hi vọng anh/ chị trả lời giúp e thắc mắc trên, e cảm ơn rất nhiều ạ!
Nhím Thu is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

DU HOC TRUNG QUOC Bookmarks DU HOC TRUNG QUOC

Ðiều Chỉnh

Quuyền Hạn Của Bạn