Trở lại   Học tiếng Trung | Du học Trung Quốc » DU LỊCH TRUNG QUỐC - KHÁM PHÁ TRUNG HOA » Nhật ký Du lịch Trung Quốc

Nhật ký Du lịch Trung Quốc Chia sẻ cảm xúc, hình ảnh các chuyến du lịch Trung Quốc của bạn.

Lệ Giang thành cổ - Venice Phương Đông

Nhật ký Du lịch Trung Quốc

Trả lời

Ðiều Chỉnh
Old 03-01-2018, 03:45 PM
  post #1
hoangdao
Junior Member

ID: 196771
Cảm ơn: 0
Default Lệ Giang thành cổ - Venice Phương Đông

Ấn tượng nhất là Lệ Giang. Lệ trong chữ mỹ lệ, giang là dòng sông vì Lệ Giang rất nổi tiếng với hệ thống đường thủy cầu cống, cái tên Venice của phương Đông cũng từ đó mà có. Và quả thực Lệ Giang là 1 dòng sông đẹp mỹ lệ, đẹp đến nao lòng. Nếu biết tiếng Trung thì sẽ thưởng thức thành phố này trọn vẹn nhất vì quả thật đi bao nơi ở TQ mới chỉ thấy 1 và duy nhất nơi này người dân thô lỗ, trịch thượng, từ người phục vụ đến viên chức nhà nước. Chuyên gia tiếng tàu như mình đây mà cũng bao phen khốn khổ, hỏi ko trả lời, hỏi có trả lời nhưng bằng giọng dân tộc nghe như tiếng người ngoài hành tinh! Nên an toàn nhất là giắt lưng ít vốn tiếng đủ để hỏi những câu cơ bản và đủ để nghe họ trả lời. Mình review lần lượt dưới đây nhé:

1. Di chuyển _ Mình đi Hàng Không Phương Nam (China Southern), phải transit ở Quảng CHâu vì không có chuyến bay thẳng từ HN đến Côn Minh. Chuyến đi thì transit 3 tiếng, chuyến về hơn 6 tiếng và tổng thiệt hại tiền vé là 15tr/ 2 người khứ hồi. Tuy nhiên bà chị sống bên đó lại bay đc thẳng từ Côn Minh về HN =)) nên vụ này phải hỏi lại cho rõ. Nếu bay thẳng đc thì quá tốt tiết kiệm mấy tiếng để dành đi chơi và tiết kiệm cả sức khỏe nữa. Mình mua vé trên trang bravofly.com vì thấy mua vé trên trang này rẻ hơn mua trên web chính thức của chinasouthern. _ Nếu đi đường bộ thì bạn đi xe khách lên Lào Cai, bắt taxi ra cửa khẩu Hà Khẩu từ đó mua vé xe khách đi Côn Minh. Tổng quãng đường k 450km nói chung là vất vả đó. Đến Côn Minh nghỉ ngơi 1 ngày hoặc 1 đêm sau đó bạn đi tàu hỏa đến Lệ Giang. _ Tàu hỏa đi Lệ Giang từ Côn Minh thì mình mua trên web travelchinaguide.com. Rất là recommend web này nha, chính xác, nhanh chóng và chu đáo. Khi mình đặt vé tàu chuyến về từ Lệ Giang đến Côn Minh, mình có mấy câu hỏi muốn giải đáp, mình ghi vào mục Special Request thế là họ email trả lời đầy đủ, thậm chí sau đó mình live chat với nhân viên, họ gọi điện từ TQ sang VN trả lời mình luôn. Tuyến này ko có tàu tốc hành đâu nên đi mất 7, 8 tiếng đó nên tốt nhất đi tàu đêm, ngủ trên tàu á, cho đỡ mất 8 tiếng đi chơi! Giá giường nằm Loại 1 (4 người 1 cabin) là $35 - $40/ người còn vé ghế cứng rẻ lắm k $15/ người thôi. Web này còn nhận đặt land tour nữa nên bạn nào muốn đi theo đoàn, Tây có Tàu có đủ, thì nên đặt web này đừng đặt của các KS mà bạn ở nhé. Hic hic vụ đặt land tour đến đoạn đi đâu ăn gì mình sẽ kể cho!!
_ Check in ở sân bay thường ko khó vì có chỉ dẫn tiếng anh nhan nhản, NV cũng bập bẹ đc đôi câu. Lấy vé ở nhà ga mới vất vả hơn tẹo. Bạn cứ vào cổng nè, nhìn quanh quất chỗ nào có quầy vé thì sáp vô, xong phải nhìn hướng dẫn dán trên kính chắn mỗi quầy vì quầy cho người nước ngoài là quầy riêng ko xếp hàng búa xua đâu. Nó có máy lấy vé tự động nhưng ko liên quan nha, chỉ dành cho người có CMT trung quốc thôi, khách nước ngoài ra quầy xếp hàng! 2.
2. Khách sạn _ Lên trang agoda.com đọc review về các KS rồi các bạn cân đối với ngân sách của mình mà chọn.
* Tip khi đặt KS:1. Tất nhiên là điểm càng cao thì khả năng KS có chất lượng tốt càng cao 2. Địa điểm của KS cũng rất quan trọng nha, bạn nên chọn địa điểm phù hợp với lịch trình đi hoặc ưu tiên của mình. Vd: có bạn ưu tiên ở trong nội đô để nhiều hoạt động vui chơi giải trí nhưng có bạn ưu tiên gần sân bay để tiện di chuyển. Khách sạn nào cũng có googlemap chỉ đường nhưng mình khuyên các bạn lúc đặt KS thì mở song song google.com/map, gõ chỉ đường từ KS đó đến các điểm quan trọng như sân bay, nhà ga, các điểm tham quan vv.. xem có tiện lợi đi lại không. Cụ thể với mình, lúc đến mình chọn KS ở trung tâm để tiện đi chơi, đi 10 bước ra đầu phố là phố đi bộ mua sắm siêu sầm uất tiện dã man. KS tên là JI Hotel Kunming Zheng Yi Fang Branch vô cùng sạch sẽ rộng rãi, giá hơi cao 1,3tr đồng/ đêm. Còn từ Lệ Giang về mình chỉ cần 1 nơi để ngủ 4,5 tiếng trước khi ra sân bay bay về HN, mình ở 7 Days Inn Kunming Wujing Road ngay gần ga tàu, cũng tiện ra sân bay nữa mất có hơn 30p là đến sân bay (sân bay Trường Thủy cách trung tâm Côn Minh xa hơn 30km). Giá thì rẻ ko thể rẻ hơn 480k/ đêm mà phòng ốc cũng đầy đủ cả, sạch tàm tạm, nói chung với giá đó mà ở trung tâm Côn Minh là quá tốt rồi. Bạn nào đi bụi, phượt cứ KS này mà táng .

_ Khách sạn ở Lệ Giang: vì muốn trải nghiệm không khí cổ kính, mình đặt Lijiang Emerald Boutique Hotel nằm trong khu Lijiang Old Town. CHời ơi các bạn cứ xem ảnh sẽ thấy mê mệt khu thành cổ này. Đẹp như 1 giấc mơ, lãng mạn như 1 câu truyện tình và ko thể nào quên như nụ hôn đầu đời J Khách sạn mình ở cũng đẹp nữa, mà nói chung KS nào trong khu này cũng đẹp, có cá tính nhưng vẫn giữ được vẻ cổ kính chung của cả khu. Có 1 điều phải CẢNH BÁO với các bạn là các KS ko có cầu thang máy đâu, phải leo bộ, thậm chí leo bộ ngoài trời ý. Như phòng của mình là phòng suite, có 2 tầng, nhà gỗ xây kiểu cổ có sân vườn riêng, view trên tầng 2 đẹp ko thể tả NHƯNG ở trên 1 ngọn đồi cao tương đương tòa nhà 4-5 tầng, phải leo như leo núi ý L phải hôm mưa khổ vô cùng. Cho nên chỉ thuê ở đây 1 đêm thôi thưởng thức không khí khu thành cổ, trải nghiệm ở nhà cổ nó ntn xong rồi ra ngoài mà ở, có cầu thang máy êm ru ở trong nhà hihi. Ah, giá phòng là 2,1tr/ đêm rất nhẹ nhàng tình cảm so với chất lượng vì hình như đợt đó KS này đang khuyến mại. Ah còn nữa còn nữa, b phải LẤY SỐ ĐIỆN THOẠI KS hoặc thông báo trước cho KS về giờ đến của mình nếu b đến sau 10g đêm/ trước 8g sáng huhu kinh nghiệm đau thương của mình đó. Đến từ 7g sáng nhưng chủ KS…… ngủ!!!!! Đập cửa kiểu j cũng k biết (chắc phòng của họ cũng ở trên đồi), ngồi như ăn xin đến 8g có bà đầu bếp đến làm việc mới gọi đt chủ ra mở cửa đó :((

3. Chơi gì _ Ở Côn Minh:

Quanh Côn Minh lắm chỗ đi lắm, nói chung là tỉnh Vân Nam có rất nhiều điểm du lịch đẹp, mình chắc sẽ còn đi Vân Nam nữa, lần này sẽ đi Sangri. Trong trung tâm trước nhé. Đấy, khu Zheng Yi (phố Chính Nghĩa) là 1 phố mua sắm sầm uất hiệu Tây hiệu Tàu đều có, lại có rất nhiều quán café phong cách cổ, nhà gỗ 2 tầng như kiểu nhà tứ hợp viện đẹp lắm. Xong đi Côn Minh phải ăn thử thịt nướng nha. Mình ko biết tên khu thịt nướng, b cứ nhảy lên xe ôm kêu “qu shao kao de di fang” (đi ra chỗ thịt nướng =)) là ngta chở đi đâu 10 - 15 tệ 1 cuốc. Mình ở Côn Minh có 1 đêm biết mỗi 2 chỗ đó hihi. Xong rồi đi Thạch Lâm (Shílín) là 1 quần thể núi đá mọc như rừng, được giới thiệu là tách ra từ dãy Himalaya, xem chỗ Tôn Ngộ Không bị nhốt dưới đá nó dư lào. Gần Thạch Lâm có Cửu Hương (Jiuxiang) là 1 quần thể hang động suối khá hay ho. Quan trọng nè: KHÔNG MUA TOUR DO CÁC KHÁCH SẠN BÁN. Mình mua 1 tour đi Thạch Lâm – Cửu Hương trong ngày và đây là TRẢI NGHIỆM TỒI TỆ NHẤT TRONG LỊCH SỬ ĐI DU LỊCH HÀNG CHỤC NĂM của mình J Mình mua tour bị đắt gấp đôi so với khách TQ (trả 400 tệ trong khi chỉ có 200 tệ) HDV rất mất dạy ăn nói cộc lốc lấc cấc. Chỉ cho bọn mình khoảng 1 tiếng chơi ở khu Thạch Lâm rộng bát ngát, 1,5 tiếng trèo đèo lội nước ở Cửu Hương. Dọa bọn mình nếu ko ra xe đúng giờ sẽ vứt mình ở lại tự đi về Côn Minh, báo hại mình đi du lịch như tập thể dục :(( chạy bộ trong hoảng loạn như thời đại học bị thi lại môn chạy =)) cố làm sao trong k tgian siêu eo hẹp nó cho mình, ra đc đến bãi đỗ xe đồ khốn nạn :(( Xong lên xe rồi, tưởng là đc về ai ngờ bị đưa đến 1 khu mua sắm tổng hợp bán trà, đá quý, bạc vv mà 1 cái bình uống nước là 6triệu bọn thần kinh >”< Tổng thời gian ở đây bằng luôn tgian chơi ở 2 điểm kia. Nên là các bạn tự đi được thì đừng mua tour, ko biết tin vào đâu đâu và nói thật cái tỉnh Vân Nam này, nói chung, người dân thô lỗ lắm, cho nên ăn gì làm gì nên chuẩn bị tốt ở nhà để hạn chế tối đa phải hỏi phải nhờ dân địa phương. Ngoài ra b có thể đến Chùa Hoa Đình là nơi nghỉ mát của Lương Vương, là người cai trị Vân Nam và cũng là con cháu của Hốt Tất Liệt. Đây là địa điểm tham quan lịch sử Vân Nam. Khu du lịch Tây Sơn Long Môn cách thành phố Côn Minh khoảng 15km về phía Tây, ngắm cảnh đẹp và được chiêm ngưỡng nghệ thuật đục đá. Ở đây du khách còn được tìm hiểu văn hóa tín ngưỡng tôn giáo của Côn Minh. Ở đây vẫn được lưu giữ và bảo tồn công trình Long Môn do nhà tu hành – Đạo sỹ Ngô Lai Thanh đục từ năm Càn Long thứ 46 (1781). (Cóp trên mạng vì mình ko kịp đi)

_ Ở Lệ Giang: Tất nhiên phải đi thành cổ rồi. Có 3 khu là Lệ Giang cổ trấn (Lijiang Guchén) Thúc Hà cổ trấn (Shuhé Guchén) và Báisha Guchén. Khu Lệ Giang và Thúc Hà khá giống nhau nên mình nghĩ đi khu Lệ Giang thôi, mỹ lệ vô cùng, nên thơ vô cùng. Bất kỳ một tòa nhà, căn nhà, cửa tiệm nào trong khu cũng đáng dừng lại để chụp ảnh. Họ rất đầu tư vào kiến trúc, trang trí, ý tưởng để tạo nét đẹp không thể làm ngơ cho từng nhà và cho cả khu thành cổ. CÓ thời gian thì ở cả ngày trong khu này, cố tình đi lạc vào những con ngõ nhỏ xa phố chính trung tâm để ngắm nhìn đời sống thường ngày giản dị của người dân. Khu Báisha dân Tây đi nhiều dân Tàu ko đi mấy vì khu này cổ theo đúng nghĩa cổ của nó, cũ, hơi xập xệ, cũ kỹ, xuống cấp. Cái hay là Báisha có nhiều tranh vẽ trên tường, những mảng tường dài mấy mét kín đặc sơn vẽ, để chụp ảnh cũng hay. Nên b nào muốn thưởng thức cổ theo đúng nghĩa cũ, nguyên sơ, ko được chế dựng lại, ko có nhiều hoạt động du lịch thương mại thì đến đây. Trong khu thành cổ Lệ Giang nhất định phải vào Mộc Phủ (Mù fu) là dinh phủ của quan họ Mộc cai trị Lệ Giang. Rất rộng, rất đẹp, rất hoành tráng và vô số chỗ chụp ảnh đẹp thôi rồi như kiểu Hồng Lâu Mộng và hơn thế nữa :)). Nếu thuê KS trong khu thành cổ Lệ Giang nhớ xin chủ ks 1 cái bản đồ vì khu này khá rộng nhưng chủ yếu là đường xá vô cùng loằng ngoằng các con ngõ ngang dọc chồng chéo nhau. Đánh dấu vị trí của KS mình trên bản đồ để nếu em đi xa quá thì em vẫn biết đường về KS :(( Bọn mình ở 2 ngày mà lạc những 2 lần đi chết mệt vòng và vòng vèo mới mò đc đường về. Bọn mình đi cả công viên Hắc Long Đàm (Heilóng tán gongyuán). Đọc trên mạng thấy bảo buổi chiều đến có thể xem người ta tập thái cực quyền rất thanh bình mà mình đến ko thấy. Nhưng công viên thì rất rất rộng, sạch sẽ, đẹp nên thơ, chụp ảnh rất đẹp. Không có hoạt động vui chơi j trong này đâu ngoài 1,2 cái bảo tàng và 1 ngọn đồi cao như núi mà bạn có thể trèo lên để chụp ảnh toàn Lệ Giang. Chú ý nè, để vào CV bạn mua 2 loại vé: vé vào cổng và vé bảo tồn thành cổ. BẠN PHẢI GIỮ VÉ BẢO TỒN THÀNH CỔ này nhé vì ra ra vào vào các khu thành cổ cần có vé này ko là mỗi lần vào lại mất 80 tệ đó. Và vé này còn để lên núi tuyết dưới đây nữa. Túm lại nếu ko biết tiếng, mua vé j cũng giữ lại hết cho chắc ăn biết đâu còn dùng đến.
Nổi tiếng nhất Lệ Giang là Ngọc Long Tuyết Sơn (Yu long Xue Shan). Cao hơn 4500m, quanh năm tuyết phủ nhưng nếu đi hè thì ít tuyết hơn. Chi phí khá đắt đỏ, gồm những 4 loại vé. Thứ nhất b phải có vé bảo tồn thành cổ, vé vào cổng, vé đi cáp treo, vé đi xe điện (loại phương tiện di chuyển duy nhất trong khu). Hôm đấy nhớ lắm nhưng bây giờ quên tổng hết bn rồi hihi nhưng thực sự là du lịch Lệ Giang ko rẻ đâu ạ, đi đâu cũng mất vé, ko phải 1 mà mấy loại vé tiền tiêu nhanh như 1 cơn gió!!! Xong rồi bạn phải mua bình oxy vì trên đó ko khí loãng mình cứ thấy chóng mặt nôn nao cái là lại rít 1 hơi, tỉnh táo tàu như chưa gì xảy ra =)) và thuê áo phao dài tới gối/ bắp đùi. Bình oxy có 2 loại 70 tệ và 110 tệ, chả biết khác nhau điểm j nhưng m thấy nam thanh nữ tú dùng bình 70 tệ vẫn tiếp đất tỉnh táo nên chắc 70 tệ cũng tốt như 110 K. Nếu chỉ ngồi cáp treo lên đỉnh thứ nhất thì 2ng 1 bình oxy cũng đc, còn muốn leo bộ tiếp lên đến đỉnh trên cùng của nó thì mỗi ng 1 bình nha. Áo phao thuê 40 tệ. Hình như tổng hết vé và các thiết bị mỗi người cũng mất 350- 400 tệ đó huhu. Dưới chân Núi Tuyết là Lán Yue Gu (Lam Nguyệt Cốc), đừng bỏ qua nhé ạ. Ai đi Cửu Trại Câu rồi sẽ hiểu tsao dân bản địa gọi đây là Tiểu Cửu Trại Câu. Có 3, 4 hồ nối liền nhau nước xanh biêng biếc như nước hồ CTC, tùy mùa mà còn có cả hoa mọc bên hồ đẹp lắm. Hôm mình đi tiếc là mưa đá (dã man), lạnh buốt người, trời âm u chụp ảnh chả đẹp gì chứ may mắn đi ngày nắng thì chụp ảnh cứ gọi là gato. Ở hồ chả có hoạt động gì ngoài chụp ảnh, cơ mà đẹp nên có mà 2 tiếng ở đây cũng đc.

4. Ăn gì, mua gì làm quà :

_ Ăn thịt nướng là chắc chắn rùi, Côn Minh hay Lệ Giang đều có, mình thấy Côn Minh làm ngon hơn. Ko ăn đc cay nhớ bảo họ là “wo bu chi la” tôi ko ăn cay để họ ko rắc ớt như mỵ nương rải lông ngỗng nha, vì trong bất kỳ loại sốt ướp nào của họ cũng cay sẵn rồi. Mình đi 5 ngày mà nhiệt khắp mồm, đi toilet thì thôi đấy như 1 cơn ác mộng :(
_ Côn Minh có món bún bò ăn cũng đc ạ, tên là “níu rou mixian”.
_ Vân Nam có món nổi tiếng là “guo jiao mixian” (mì qua cầu) nhưng ăn chán bỏ xừ, đơn giản là 1 bát nước dùng nóng ùng ục xong mì riêng 1 đĩa, rau thịt riêng 1 đĩa đổ ụp hết vào bát nước dùng rồi xơi, ko có j ấn tượng đâu ạ. Nói thế nhưng ai đến cũng phải húp 1 bát cho biết chán ntn :))
_ Lệ Giang thì có món ngon là “la paiku” (sườn cay) nướng, hei shanyáng (thịt dê núi) món này đừng ăn nướng nhé khô lắm, ăn thành lẩu ý. Món rau mà họ bảo là đặc sản “shuixian hua” (hoa thủy tiên) ăn như rau bí thôi nhưng đắt gấp 5 lần, k ăn cũng đc ạ :3
_ Trà sữa trân châu – zhenzhu naicha, bên đó thơm ngon hơn hẳn nhà mình mng nhớ thử nhé.
_ Mua trà sống (shen chá: trà còn ướt chưa sấy khô) về làm quà nè, bánh hoa tươi (nhân bánh có cánh hoa hồng hoa cúc vv) cũng là đặc sản ở đây, mua cho biết ý mà chứ thua xa bánh gai bánh cốm =)) Ai ăn đc qui linh cao thì vào siêu thị mà khuân về rẻ rề đây bán 25- 35k chứ ở bển có mười mấy ngàn à, đủ loại để chọn.
_ Nói chung đồ ăn ở đây nhiều dầu mỡ, cay xé lưỡi, ít rau, bạn đi ăn nhớ gọi riêng đĩa rau/ bát canh rau cho đỡ nhiệt háo, và mang cả thuốc nhiệt nữa ko thừa đâu!

5. Các tips chung khi du lịch Côn Minh – Lệ Giang :

_ Nên lên kế hoạch đi cụ thể, vì ở đây có rất nhiều rất nhiều chỗ để đi, bạn search các địa điểm, đọc review và lựa chọn ra những nơi phù hợp ý thích nhất. Đừng kiểu đến rồi hỏi, để gió cuốn đi nhé vì sẽ mất thời gian cho việc đi chơi đó.
_ In sẵn ra giấy, thành ít nhất 2 bản các xác nhận đặt vé, đặt khách sạn, sắp xếp theo thứ tự.
_ Nên mua vé tàu ngay từ VN để đỡ mất tgian và khó khăn trong giao tiếp. Khi đến lấy vé chiều đi thì lấy luôn vé chiều về vì nhiều khi cao điểm nhà ga xếp hàng rất lâu, b mà ra sát giờ có khả năng bị trễ tàu.
_ Nếu ko giỏi tiếng, viết ra giấy tên những món ăn bạn muốn thử, tên KS bạn cần đến, điểm đi chơi muốn đi, giỏi hơn thì học cách phát âm những cụm đó để người dân/ lái taxi biết.
Phạm Dương Châu - tiengtrung.vn - Trung tâm tiếng Trung lớn nhất Hà nội
hoangdao is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

DU HOC TRUNG QUOC Bookmarks DU HOC TRUNG QUOC

Ðiều Chỉnh

Quuyền Hạn Của Bạn