Học tiếng Trung | Du học Trung Quốc

Học tiếng Trung | Du học Trung Quốc (http://dantiengtrung.com/forum/index.php)
-   Cách cài fonts tiếng Hoa (http://dantiengtrung.com/forum/forumdisplay.php?f=250)
-   -   Giúp em gõ tiếng Trung trên win 7 (http://dantiengtrung.com/forum/showthread.php?t=11291)

quyendang 07-04-2010 06:39 PM

Giúp em gõ tiếng Trung trên win 7

Có bác nào biết cách gõ tiếng Trung có phiên âm trên hệ điều hành mới win 7 không ạ ?

quyendang 10-04-2010 05:50 PM

Ðề: Giúp em gõ tiếng Trung trên win 7

oài, sao không có bác nào biết à ? sao không có comment nào vậy ta ?

)-O-( 10-04-2010 08:05 PM

Trích:

Nguyên văn bởi quyendang (Post 54696)
oài, sao không có bác nào biết à ? sao không có comment nào vậy ta ?

Bạn vào Start >>> Control Panel

[Link đã ẩn, đăng nhập để được xem link. Hoặc click vào đây để đăng ký...]

>>> Clock, Language, and Region

>>> Region and Language >>> Chọn thẻ Keyboards and Languages >>> Change keyboards...

>>> Add >>> Chinese (Simplified, PRC) >>> Chinese (Simplified) - Microsoft Pinyin New Experience Input St >>> OK.

Trên taskbar xuất hiện thêm language bar.

Bạn dùng tổ hợp phím tắt hoặc click chuột vào nút [Link đã ẩn, đăng nhập để được xem link. Hoặc click vào đây để đăng ký...] chọn CH để gõ Trung văn.

Trích:

Đặc điểm của chữ TQ là vậy cùng 1 phiên âm ra nhiều chữ khác nhau. Khi đánh xong 1 phiên âm nhấn dấu cách để đưa chữ đó ra, đừng nhấn Enter vội, lúc này bạn dùng 2 phím mũi tên phải + trái nó sẽ hiện ra hàng ngang gồm tất cả các chữ tương ứng với phiên âm đó. Bạn chọn chữ bạn cần rồi mới nhấn Enter.
Tổ hợp phím tắt để chuyển đổi qua lại một cách nhanh chóng giữa các bộ gõ.

Ban có thể tự điều chỉnh lại theo ý mình: chuôt phải vào nút [Link đã ẩn, đăng nhập để được xem link. Hoặc click vào đây để đăng ký...] chọn Settings...

/

okeehou 11-04-2010 05:39 PM

Một cách rất đơn giản, bạn có thể download [Link đã ẩn, đăng nhập để được xem link. Hoặc click vào đây để đăng ký...], sau đó cài vào máy, rồi khi nào muốn gõ tiếng Trung, bấm tổ hợp phím Ctrl + Nút cách, thế là bạn có thể viết được tiếng Trung trên Windows 7, khi muốn chọn chữ thì dùng phím số trên bàn phím để chọn. Lưu ý là không bấm phím Enter. Bộ gõ Google Pinyin rất tiện lợi và dễ sử dụng! :)

nguyenp117 17-05-2010 11:34 PM

谢谢!很 好啊, 我做好了!

yushun 09-06-2010 07:20 PM

Sao tôi cài đặt Google Pinyin rồi mà ko thấy nó xuất hiện ở thanh taskbar vậy bạn?

LiangXiongSen 15-06-2010 10:56 PM

Vậy còn cách gõ Tiếng Trung trên window Vista , mình cũng làm giống như win 7 nhưng cái font chữ thì ko biết chọn cái nào !!!!

k5zhan11 16-06-2010 09:30 AM

win vista và win 7 trên cơ bản giống nhau mà. Cậu cũng chọn bộ gõ tiếng trung chinese ( PRC) hoặc cài bộ gõ sogou cũng hay, còn font hiện tại các chương trình khi cài lại máy với win vista hoặc win 7 hệ thống cài đặt sẵn font chữ tống (simsun) là tiêu chuẩn.
Gặp vấn đề trong việc cài đặt fonts cứ buzm cho mình :
ID: k5zhan11
QQ: 1466383834
Hotline: 0976090949

)-O-( 18-06-2010 08:57 AM

Trích:

Nguyên văn bởi LiangXiongSen (Post 58414)
Vậy còn cách gõ Tiếng Trung trên window Vista , mình cũng làm giống như win 7 nhưng cái font chữ thì ko biết chọn cái nào !!!!

Bạn dùng cái Tống thể Trung Dị (thường gọi tắt là phông Tống thể, tên tiếng Anh của nó là SimSun) ấy.Trước khi Windows Vista ra đời phông Tống thể là phông chữ hệ thống mặc định của Windows bản Trung văn giản thể. Bắt đầu từ Windows Vista Microsoft đổi phông chữ hệ thống mặc định của bản Trung văn giản thể sang Nha Hắc Microsoft (Microsoft YaHei), nét chữ to, rõ ràng, dễ nhìn hơn nhiều. Hiện thời Tống thể Trung Dị cùng với Tân Tống thể Trung Dị (NSimSun) là bộ phông chữ Hán tiêu chuẩn dùng trên web, Tống thể là phông chữ Hán mặc định khi đánh chữ Hán trong Notepad, Wordpad và Microsoft Office. Tương lai sẽ bị thay bằng Nha Hắc Microsoft.

Mình đang sử dụng một bản phân phối của hệ điều hành mã nguồn mở Linux là Ubuntu. Linux có phông vi mễ hắc trong bộ phông Trung văn Văn Tuyền Dịch không thua kém mấy so với Nha Hắc Microsoft. Bạn nào có hứng thú tìm hiểu về hệ điều hành mã nguồn mở, không muốn phải suốt ngày đi lo đối phó với virus rồi đi kiếm key, kiếm crack thì vào mấy trang sau nhé:

LiangXiongSen 21-06-2010 12:58 PM

Cài đc cách đánh tiếng trung rồi , thanks nhiều .Nhưng lại bị lỗi hiển thị , thí vụ như tôi đánh chữ "tian" thì nó hiển ra 1[] 2[] 3[] 4[] , tôi chọn số 1 thì nó ra chữ "thiên " , vậy là nó bị gì , mong mấy bạn chỉ thêm ??

Múi giờ GMT. Hiện tại là 11:20 PM.