PDA

View Full Version : Hướng dẫn giúp tớ cách gõ phiên âm tiếng trung có dấu

xiaomaowoaini_lll
03-10-2008, 10:19 AM
Giúp tớ chút cả nhà ơi. Hiện giờ tớ muốn học cách gõ các phiên âm có dấu mà không biết cài đặt như thế nào? giúp tớ cái, tớ tìm mãi mà không được (hiện tớ đang dùng font chữ Njstar và font chữ có sẵn trong máy)

谢谢大家!

con meo cuoi
03-10-2008, 12:56 PM
[Chỉ có thành viên mới được xem link]

cái này trong diễn đàn cũng có rồi, đằng ấy vào xem lại kỹ nhé, có bài của anh 笑看风雨 và của cả một bạn khác nữa, các links tải cũng như hướng dẫn đều có cụ thể trong đó rồi!

chieuminh
17-10-2008, 07:08 PM
cam on ban nhe.

221008
05-11-2008, 05:08 PM
谢谢。。cám ơn

liuxingyu_wan
21-11-2008, 04:36 PM
Cho mình hỏi chút!
Nếu máy mình cài đặt font tiếng trung rồi(nghĩa là đã gõ được chữ tiếng trung rùi ấy!),
mà mình cài thêm phần gõ pinyin có dấu nữa thì có làm thay đổi font tiếng trung kia của mình ko?
谢谢!!!!!!!!!!!!!!1

岁月无声
21-11-2008, 04:40 PM
Cho mình hỏi chút!
Nếu máy mình cài đặt font tiếng trung rồi(nghĩa là đã gõ được chữ tiếng trung rùi ấy!),
mà mình cài thêm phần gõ pinyin có dấu nữa thì có làm thay đổi font tiếng trung kia của mình ko?
谢谢!!!!!!!!!!!!!!1

Không bạn ah! Bộ gõ là bọ gõ, font la font

Cesar
21-11-2008, 06:12 PM
Giúp tớ chút cả nhà ơi. Hiện giờ tớ muốn học cách gõ các phiên âm có dấu mà không biết cài đặt như thế nào? giúp tớ cái, tớ tìm mãi mà không được (hiện tớ đang dùng font chữ Njstar và font chữ có sẵn trong máy)

谢谢大家!
Ngoài cách dùng soft Njstar như trên thì bạn cũng có thể dùng chính bộ gõ mà bạn gõ tiếng Trung để gõ được Pinyin có dấu. Bạn có nhìn thấy biểu tượng bàn phím không, click chuột vào đó sẽ có 1 bàn phím ảo hiện ra bạn gõ theo hướng dẫn trên bàn phím là có thể được (cách này thì mất thời gian). Tốt hơn hết là nên dùng Njstar

Trantamquan
07-02-2009, 11:51 PM
Các bạn cho mình hỏi chút: không hiểu sao mày của mình lạii không xem phiên âm pinyin của các âm có thanh 3 được những chữ cái mang thanh 3 đều bị biến trành ô vuông hết trong khi các chữ khác thì bình thường, mà chỉ bị khi duyệt web thôi còn trong word, njstar,các file text thì vẫn bình thường (mình dùng internet explorer).

texinh2987
08-02-2009, 10:39 AM
có thể dùng firefox thì sẽ đọc được đấy. bạn thử xem

Trantamquan
08-02-2009, 06:02 PM
có thể dùng firefox thì sẽ đọc được đấy. bạn thử xem
Ngoài cách dùng firefox ra còn cách nào nữa không vậy bạn? Tại vì mình hay chạy nhiều chương trình một lúc, mà firefox thì hơi tốn ram khi chạy(firefox duyệt web nhanh nhưng chiếm nhiều tài nguyên hệ thống lắm).

笑看风雨
08-02-2009, 06:45 PM
Các bạn cho mình hỏi chút: không hiểu sao mày của mình lạii không xem phiên âm pinyin của các âm có thanh 3 được những chữ cái mang thanh 3 đều bị biến trành ô vuông hết trong khi các chữ khác thì bình thường, mà chỉ bị khi duyệt web thôi còn trong word, njstar,các file text thì vẫn bình thường (mình dùng internet explorer).

Thử kiểm tra phần này nữa xem:
Trên trình duyệt (IE) vào: View/Encoding/ chọn Unicode (UTF-8)

Lỗi thanh 3 phiên âm có thể còn do bài post trên forum ko chọn đúng font unicode nữa. Vd để mặc định là Verdana khi post sẽ ko đọc được, mà phải chọn là Time new roman.

Trantamquan
08-02-2009, 08:56 PM
Thử kiểm tra phần này nữa xem:
Trên trình duyệt (IE) vào: View/Encoding/ chọn Unicode (UTF-8)

Lỗi thanh 3 phiên âm có thể còn do bài post trên forum ko chọn đúng font unicode nữa. Vd để mặc định là Verdana khi post sẽ ko đọc được, mà phải chọn là Time new roman.

Mình cũng đã thử rồi cách này rồi, encoding vẫn chọn là UTF-8 mà, còn cách đổi font thì mình cũng đã thử nhưng mới thử với simsum và mingliu à nhưng cũng vẫn chưa được.

笑看风雨
09-02-2009, 10:24 AM

Cho ví dụ cụ thể đi. Tưởng tượng và sửa từ xa thế này khó làm ăn:
Không xem được phiên âm do bạn gõ ra, hay xem trên mạng?: Nếu trên mạng bạn hãy đưa trang web đây mình xem thử.
Nếu phiên âm do bạn gõ ra, ban cũng thử gõ vào đây rồi chọn font Time New Roman, post ngay tại đây mình xem.

Trantamquan
09-02-2009, 11:53 PM
Cho ví dụ cụ thể đi. Tưởng tượng và sửa từ xa thế này khó làm ăn:
Không xem được phiên âm do bạn gõ ra, hay xem trên mạng?: Nếu trên mạng bạn hãy đưa trang web đây mình xem thử.
Nếu phiên âm do bạn gõ ra, ban cũng thử gõ vào đây rồi chọn font Time New Roman, post ngay tại đây mình xem.
Ngay trong diễn đàn này thôi bạn ơi, ở bài "luyện tập từ vựng theo chủ đề(1-màu sắc)" do bạn cuunon lập đó, trong bài đó cứ âm nào mang thanh 3 thì thành ô vuông hêt à. Còn ở máy mình thì mình viết và xem vô tư à. Thế mình mới khó hiểu đó.

笑看风雨
10-02-2009, 11:02 AM
Vậy do người post. Giờ mình sửa lại bài đó dùng fonts Time New Roman bạn sẽ đọc được ngay thôi.
Lần sau ở dtt thì bạn thắc mắc ngay dưới bài viết đó. Sẽ xử lý nhanh hơn. Thế nhé.

Trantamquan
10-02-2009, 11:36 PM
Được vậy thì cám ơn bạn nhiều nha.

doanhuyen248
26-06-2009, 09:20 PM
Chào tất cả các bạn trong diễn đàn. Mình mới học tiếng trung nên còn nhiều thứ liên quan đến học tiếng trung chưa biết rất mong các bạn giúp đỡ. Mình đang học nhưng có một điều mình chưa biết là làm thế nào để gõ được " chữ phiên âm la tinh tiếng trung có thanh điệu trong MS Word", "giống như chữ : (shí duō nián yǐ lái wǒ yī zhí zài táo bì)". Đây là gõ trực tiếp chứ ko phải là chuyển đổi từ chữ hán sang chữ phiên âm la tinh.
Rất rất mong được các bạn giúp đỡ và hướng dẫn chi tiết để có thể sử dụng được, ( nếu là font chữ thì xin các bạn cho mình đường link để download). Xin Cảm Ơn !!!

Liulsh
26-06-2009, 11:27 PM
Chào tất cả các bạn trong diễn đàn. Mình mới học tiếng trung nên còn nhiều thứ liên quan đến học tiếng trung chưa biết rất mong các bạn giúp đỡ. Mình đang học nhưng có một điều mình chưa biết là làm thế nào để gõ được " chữ phiên âm la tinh tiếng trung có thanh điệu trong MS Word", "giống như chữ : (shí duō nián yǐ lái wǒ yī zhí zài táo bì)". Đây là gõ trực tiếp chứ ko phải là chuyển đổi từ chữ hán sang chữ phiên âm la tinh.
Rất rất mong được các bạn giúp đỡ và hướng dẫn chi tiết để có thể sử dụng được, ( nếu là font chữ thì xin các bạn cho mình đường link để download). Xin Cảm Ơn !!!

Đây là bộ gõ 新华拼音:
[Chỉ có thành viên mới được xem link] ([Chỉ có thành viên mới được xem link])

Một bộ gõ có nhiều chức năng, trong đó có thể gõ trên MS word để hiển thị phiên âm la tinh.
Sau khi tải phần mềm về, giải nén và cài đặt.
Bạn gọi bộ gõ 新华拼音 trên thanh ngôn ngữ ra (góc dưới bên phải màn hình ) .
Trên bộ gõ, bấm chuột phải lên bộ gõ, chọn "拼音输入", sau đó bạn gõ phiên âm theo quy ước dấu thanh như sau:
THANH 1: v
THANH 2: w
THANH 3: x
THANH 4: y
Ví dụ: Muốn nhập “ zhōngwén ”, bạn đánh: zhongvwenw, sau đó gõ thanh trắng,
Muốn nhập “ yuènán ”, bạn đánh: yueynanw, sau đó gõ thanh trắng.
Chúc bạn thành công.

doanhuyen248
27-06-2009, 12:54 PM
rất cảm ơn bạn đã giúp đỡ mình. Nhưng phần mền mà mình download về rồi cài đặt như hướng dẫn của bạn rồi nhưng mình vẫn chưa thể sử dụng được. Hiện tại mình đang dùng phần mền gõ tiếng trung sogou và NJStar Chinese WP, như thế có ảnh hưởng gì không. Bạn có thể hướng dẫn mình thêm 1 lần nữa được không. Rất mong nhận đươc sự giúp đỡ của bạn. Xin Cảm Ơn.

Liulsh
28-06-2009, 08:05 PM
rất cảm ơn bạn đã giúp đỡ mình. Nhưng phần mền mà mình download về rồi cài đặt như hướng dẫn của bạn rồi nhưng mình vẫn chưa thể sử dụng được. Hiện tại mình đang dùng phần mền gõ tiếng trung sogou và NJStar Chinese WP, như thế có ảnh hưởng gì không. Bạn có thể hướng dẫn mình thêm 1 lần nữa được không. Rất mong nhận đươc sự giúp đỡ của bạn. Xin Cảm Ơn.

Xem file hướng dẫn sau đây: ( Chú ý có một vài thao tác phải bấm CHUỘT PHẢI )

cloverhuyen
07-07-2009, 03:02 PM
Cảm ơn bạn nhiều , mình cũng đã làm theo cách đó , xem cái hướng dẫn của nó , nhưng sao khi mình bật lên chính cái chữ trong đó cũng hiện lên toàn dấu , như thế này này

Mình đang dùng bộ gõ PYJJ , dùng được một tgian rồi mà vẫn thấy
những cái chữ hiện lên trên giao diện của bộ gõ toàn là ô vuông ( vẫn gõ đc chữ như bthường nhé , và vẫn đọc đc web tiếng Trung , chỉ có chính cái chữ ở bộ gõ đó là ko đọc đc thôi ).
Liệu có phải mình cài chưa đủ font chữ không nhỉ ???? Hay là tại sao , bạn giải thick zùm mình đc không :14:
Thanks trước :3:

ladata2006
13-07-2009, 10:08 PM
Hí hí, tớ xài Vista có luôn bộ gõ. :D
Window Microsoft hỗ trợ hết mà. Hi hi

笑看风雨
13-07-2009, 10:19 PM
cloverhuyen ([Chỉ có thành viên mới được xem link])

or:

Liulsh
13-07-2009, 10:49 PM
Cảm ơn bạn nhiều , mình cũng đã làm theo cách đó , xem cái hướng dẫn của nó , nhưng sao khi mình bật lên chính cái chữ trong đó cũng hiện lên toàn dấu , như thế này này

Liệu có phải mình cài chưa đủ font chữ không nhỉ ???? Hay là tại sao , bạn giải thick zùm mình đc không :14:
Thanks trước :3:

Khi cài các phần mềm tiếng Hoa Windows không hiển thị được tiếng Hoa không phải do cài không đủ font. Bạn hãy thực hiện theo hướng dẫn của bạn 笑看风雨 theo đường link này là được:

longvanna
21-08-2009, 11:17 PM
Đây là bộ gõ 新华拼音:

Một bộ gõ có nhiều chức năng, trong đó có thể gõ trên MS word để hiển thị phiên âm la tinh.
Trên bộ gõ, bấm chuột phải lên bộ gõ, chọn "拼音输入", sau đó bạn gõ phiên âm theo quy ước dấu thanh như sau:
Chúc bạn thành công.

Tôi xin chân thành cảm ơn! Nhờ bài viết này của bạn mà tôi đã viết được phiên âm tiếng trung, chữ hán và cả tiếng việt nữa. Tôi xin report result cho bạn thấy luôn nhé, nếu sai xin chỉ bảo:
你(nǐ) 好(hǎo) = xin chào các bạn

jin ke
22-08-2009, 08:23 AM
hix bạn ơi! trong win của mình ko có phần mềm tiếng hoa, mình đã vào Star/Regional and Language Options/.. nhưng ko có chine... hic, giúp mình với

thanhminh08
06-10-2009, 11:56 PM
đầu tiên bạn bỏ đĩa cài đặt window xp vào ổ đĩa cd. sau đó vào start/ control panel /Regional and Language Options/ chọn thẻ languages/ đánh dấu check vào install files for East asian..../ click apply/ đợi nó cài đặt xong / ok/ khởi động lại máy là xong rồi.
Bây giờ bạn có thể gõ tiếng trung được rồi đó.

vutruong
24-10-2009, 07:05 PM
Tôi xin chân thành cảm ơn! Nhờ bài viết này của bạn mà tôi đã viết được phiên âm tiếng trung, chữ hán và cả tiếng việt nữa. Tôi xin report result cho bạn thấy luôn nhé, nếu sai xin chỉ bảo:
你(nǐ) 好(hǎo) = xin chào các bạn

tui làm như bạn rui nhưng ko đc khi mình muốn viết từ (ba`ba) nó lên như này nè (b芋 ba).giúp mình với

chipu0106
27-10-2009, 05:15 PM
cần gì phải phức tạp như thế hả các bạn, mình thấy dùng chương trình njstar word processor được đấy chứ,các bạn tìm link down trong diễn đàn hoặc google search,cả cr*ck luôn(không có cũng chẳng sao),có phần convert sang phiên âm,chuyển đổi phồn thể giản thể,thậm chí đánh phiên âm trực tiếp vào cũng được(vào phần help của chương trình rồi chọn frequently asked là thấy thôi)

iwillwin88
19-12-2009, 09:43 AM
Đây là bộ gõ 新华拼音:

Chúc bạn thành công.

Em làm như anh rồi nhưng sau khi cài xong nó hiện lên một web tiếng trung và nhất là chẳng thấy chương trình xuất hiện ở góc phải màn hình

duqinghe_187
27-12-2009, 12:42 AM
mọi người xin hỏi chút máy nhà tôi trước cũng cài font tiếng trung nhưng hôm trước thợ lên cài lại máy cho tôi nhưng tôi quên không dặn họ phải lưu các dữ liệu tiếng trung của tôi vào , nên bây giờ máy tôi khi cài xong nó không hiện hình vuông như lúc chưa cài font mà nó lại hiện ra hình chữ nhật va trong lại có mấy chữ loằng ngoằng nhìn như thể là chữ c hay chữ f gì đó tôi không biết nữa.ai biết máy tôi bị làm sao chỉ giúp với .cám ơn mọi người rất nhìu!!!

dinhthingoctrang
28-12-2009, 04:08 PM
Link dow die rồi!Không có gì hết!Cho lại link đi bạn,

sumeha123
11-08-2010, 04:08 PM
Bạn ơi cho mình hỏi đánh chữ pinyin chữ nu có hai chấm trên đầu không tìm ra được chữ đó vì sao vậy ? "nu" 是 :funu" :phụ nữ, dạng đánh chữ chinese(PRC)đó các bạn ,cám ơn nhìu

Tiffany86
27-08-2010, 12:58 PM
Bạn nào giúp mình với, mình đã cài xong NJStar rồi, nhưng phần Input kô có mục dai4diao4 pinyin cho mình chọn thì mình phải làm sao?

hoang nhung
28-08-2010, 12:07 AM
cho tôi hỏi qua trang nào để tìm phần dịch từ vựng trung việt.cám ơn diễn đàn

Lan Hương Nguyễn
28-08-2010, 02:53 AM
Bạn ơi cho mình hỏi đánh chữ pinyin chữ nu có hai chấm trên đầu không tìm ra được chữ đó vì sao vậy ? "nu" 是 :funu" :phụ nữ, dạng đánh chữ chinese(PRC)đó các bạn ,cám ơn nhìu
chữ "v" đó bạn

baohuongdfa
30-08-2010, 10:36 AM
bạn ơi, sao mình không vào đường link này được?

thanhdat1002
10-09-2010, 12:52 PM
link die roi ban oi , cho minh xin link moi nha , thanks ban nhiu

ngovanmom1
30-10-2010, 12:21 AM
Thanh nhưng sao link khong dc ban oi

vutrunghoc
11-11-2010, 08:31 AM
chào câu nhé cho mình hỏi cách cài để có thể gõ tiếng trung

PoliceBoss
04-03-2011, 11:00 AM
Đây là bộ gõ 新华拼音:

Muốn nhập “ yuènán ”, bạn đánh: yueynanw, sau đó gõ thanh trắng.Hix, Link die ~_~" bạn update link giúp Up lên mediafire chắc ổn hơn link gốc ~_~"

kwanco
08-03-2011, 11:16 PM
Hix, Link die ~_~" bạn update link giúp Up lên mediafire chắc ổn hơn link gốc ~_~"

oh, đúng rồi, link đã die, bạn nào có share tren mediafire hay hotfile cũng dc, thanks !!!:87:

haimanhmaster
15-05-2011, 10:39 PM

Khánh Thất
16-06-2011, 11:44 PM
Đây là bộ gõ 新华拼音:

Chúc bạn thành công.

Link down die rồi bạn ơi

Yi Jane
11-08-2011, 11:36 AM
bạn ơi, mình cài phần mềm NJStar rồi. Nhưng khi coppy câu muốn chuyển thì bị báo lỗi là Read aborted =.=

nhukhuong225
16-10-2011, 08:32 AM
link die rùi ko làm ăn gì được

xiaotao
24-11-2011, 01:56 PM
Nếu các bạn không muốn phải cài thêm một phần mềm gõ phiên âm tiếng Hoa chỉ việc vào trang này rồi gõ chữ Hán vào nhấn nút "查拼音" là ok có ngay phiên âm chữ Hán đó. Rất tiện lợi, tuy font không được đẹp lắm. [Chỉ có thành viên mới được xem link]

akirashanvnn
15-12-2011, 11:56 PM
xài chrome thích hơn..........

joysweb
09-03-2012, 12:32 PM
Bạn có thể cho tôi Email?Tôi muốn làm bạn với bạn.

toaneurowindow
05-07-2012, 11:35 AM
cám ơn trước rồi đao sau...hihi

thao.htbm
14-09-2012, 05:44 PM
link die rồi bạn ơi

lethithuthao
26-09-2012, 02:24 PM

谢谢大家!
Phần mền nhỏ gọn (hay nói đúng ra là Ebook) dùng để đánh ra phiên âm La tinh, không cần cài đặt, tải về chạy thẳng, đã được Việt hóa, sử dụng offline, đánh 4 dấu thanh tương ứng với các phím 1, 2, 3 & 4. Mong nhận được sự khích lệ từ các Bạn! Chúc vui khỏe!):D(

Down tại Mediafire:[Chỉ có thành viên mới được xem link]

Trần Chí Cường
10-10-2012, 07:16 PM
h0h0 thấy các bác nhiệt tình quá chúc các bác thành công...

tolabancau
24-07-2013, 04:09 AM
Xem file hướng dẫn sau đây: ( Chú ý có một vài thao tác phải bấm CHUỘT PHẢI )

Bạn ơi link die rồi,mình đang rất cần phần mềm này.Bạn up lại giúp mình được không?thanks

lethithuthao
24-07-2013, 05:39 AM
Bạn ơi link die rồi,mình đang rất cần phần mềm này.Bạn up lại giúp mình được không?thanks

Đây này bạn. Thanh 1 2 3 4 tương ứng với số 1 2 3 4
bên trên đã úp rồi mà k để ý à???