PDA

View Full Version : Tài liệu tiếng Trung căn bản cho người bắt đầu học

笑看风雨
19-07-2008, 12:09 AM
Download ở đây, sau đó dùng winrar giải nén:
[Chỉ có thành viên mới được xem link]
Dưới dạng file CHM:
Gồm 2 book:
1.
Chương trình này giúp các bạn tự học 500 chữHán cơ bản và thông dụng nhất (không kể chữ giản thể), xếp thứ tự theo phiên âm Pinyin. Mỗi chữ được giải rõ về HÌNH-ÂM-NGHĨA và cách viết (tả pháp). Cách trình bày mỗi chữ như sau: (1) âm Pinyin, (2) chữ Hán phồn thể (và giản thể của nó – nếu có – đặt trong ngoặc tròn ngay sau nó), (3) âm Hán Việt (trong ngoặc vuông), và (4) ‎‎ý nghĩa thông thường nhất. Các bạn click chuột vào một chữ Hán thì sẽ thấy cách viết chữ theo đúng thứ tự các nét của nó. Chú ý: Máy của bạn cần phải có font Arial Unicode MS để hiện đúng chữ Hán.

2.
Học chữ hán căn bản:
Có thể bạn đã là người am tường chữ Hán. Tuy nhiên vẫn có một số các bạn khác mong muốn có một kiến thức căn bản về Hán tự cũng như biết sơ qua về ý nghĩa, lịch sử, đặc điểm v.v. của chữ Hán. Bài giới thiệu sau sẽ cung cấp một số kiến thức cơ bản về chữ Hán cho những người mới bắt đầu làm quen với thứ chữ này. Với các kiến thức này bạn có thể biết cách tra một từ điển chữ Hán như thế nào từ đó có thể đi chuyên sâu hơn về chữ Hán.

dantiengtrung.com
Như đã nói ở trên đây không phải là một giáo trình toàn thư học chữ Hán. Tuy nhiên các bài học này sẽ cung cấp cho các bạn kiến thức khá đầy đủ về Nét và Bộ thủ, giúp bạn có một cơ sở vững chắc cho việc học sau này. Mỗi bài học sẽ bao gồm nhiều thí dụ về Hán tự được minh họa bằng các hình vẽ khá rõ ràng, bạn không cần phải cài đặt font chữ CJK vẫn có thể sử dụng được.

Học chữ Hán:

minhnghiacm3
30-07-2008, 03:27 PM
bạn ơi làm ơn kiểm tra lại link phan 2 nhỏ đi bạn không vào dược

笑看风雨
30-07-2008, 08:47 PM
Cả 1 và 2 đều nằm trong 1 link:

[Chỉ có thành viên mới được xem link] ([Chỉ có thành viên mới được xem link])

con meo cuoi
06-08-2008, 05:55 PM
Thêm đường link để tải hai phần mềm kia về:

*500 chữ Hán cơ bản:
Khi bạn kích vào link sau:

sẽ nhảy ra trang để tải phần mềm này về dạng file nén với tên là trungvan.rar.
Sau khi giải nén sẽ có hai file: hantu.chm và 500zi.chm

*Các bộ thủ trong chữ Hán:
[Chỉ có thành viên mới được xem link] ([Chỉ có thành viên mới được xem link]):

phần mềm này dành cho những ai muốn tự học tiếng Hán tại nhà, nhưng khi kích vào link trên thì phải tải thêm một phần mềm đọc đuôi .prc tại trang web:
cài một lúc cả hai phần mềm này mới có thể dùng được.

kotxchia
09-08-2008, 12:59 AM
Tập hợp gồm 8 bài học xoay quanh việc luyện âm và trau dồi từ vựng Hán ngữ. Bài 1: Khái quát ngữ âm hán ngữ hiện đại
Bài 2: Thanh mẫu
Bài 3: Vận mẫu
Bài 4: Thanh điệu
Bài 5: Biến âm
Bài 6: Bài tập trắc nghiệm ngữ âm
Bài 7: Khái quát về văn tự
Bài 8: Hình thể chữ hán

pass : dtt.com

kotxchia
09-08-2008, 01:14 AM
Gồm 2 phần:

Phần 1: Dạy cách học chữ Hán cơ bản, gồm 4 chương. Chương 1: Giới thiệu, chương 2: Lịch sử chữ Hán, chương 3: Học chữ Hán (gồm các nét bút, thứ tự nét bút và một số bộ thủ thường dùng), chương 4: các cách tra từ điển.

Phần2: Dạy viết chữ Hán (có khoảng 500 từ thông dụng).

pass: dtt.com

DOANHUNG
03-10-2008, 09:57 PM
Mình đang mày mò học chữ viết cơ bản tiếng Trung, gặp được bài này hay quá!!!
Thank you very much.

sieunhan1
23-10-2008, 01:03 AM
This user is out of bandwidth.
chán ghê.

bellum
02-12-2008, 01:08 AM
cám ơn bạn nhé, mình download được rồi. Hì, mình mới bắt đầu học tiếng Trung, những bài học như vậy là rất bổ ích.

vi.nguyenhung
07-12-2008, 02:17 PM
Tài liệu rất chi tiết và hay.
xie xie

wonchou
16-12-2008, 03:46 AM
thank you vẻyy much

hoaidietsatthu
24-01-2009, 12:05 PM
anh ơi, làm ơn post lại file kia có được ko, file ở box ý. Tại vì em toàn thấy "This user is out of bandwidth." thôi :( Nếu tiện thì post lại hộ em nha, tài liệu này hay quá.

bong_dem1810
01-02-2009, 05:54 PM
thank you vẻyy much

dungbn
06-03-2009, 03:43 PM
Cảm ơn bạn nhiều. Một bài viết thật là bổ ích!

tengca
10-03-2009, 07:11 PM
minh muon tu vung chu Gian the nhung o day chi co dang Phon the. Hichic

ngoc_ctp
10-03-2009, 10:58 PM
Tài liệu rất chi tiết và hay.
xie xie

linkcrease
29-03-2009, 03:14 AM
Thank you bạn rất nhiều!

Mình giờ mới tập tọe bắt đầu học tiếng Trung (học TA mãi thấy chán quá rồi).

Thank you dantrungquoc

zincen
28-06-2009, 10:48 AM
Link die rồi, gửi lại dùm được không bạn ? upload len mediafire để down cho dễ (^^)

fantastic
28-06-2009, 11:50 AM
Tôi cũng muốn học lắm nhưng chẳng biết học ở đâu cả? chán..........

vankhieu
28-06-2009, 01:14 PM
bạn vào trang này [Chỉ có thành viên mới được xem link]_tab để download khi hết băng thông nha.

Khiếu

hkhr01
22-07-2009, 06:09 PM
bạn vào trang này [Chỉ có thành viên mới được xem link]_tab để download khi hết băng thông nha.

Khiếu

Mình ko thể down được. Nó báo out of bandwidth. Please help. Thanks.

ronan620
05-09-2009, 05:26 PM
Hay quá mình cũng đang bắt đầu thấy thich học tiếng Trung ...đa tạ

NVHBT
14-11-2009, 12:16 AM
Cảm ơn các bạn rất nhiều về những tài liệu giới thiệt trên.

Guan
22-11-2009, 06:15 PM
Hic!! nhìn vào em không hiểu mô tê gì cả.
chắc phải đi học 1 khóa tiếng hoa...

hungcochot5th
22-11-2009, 07:22 PM
Cái này không phải tốt mà là quá quá ...................tốt. 谢谢、

fancuo
30-11-2009, 10:19 AM
Cái này hay, mình đã down và thấy rất tốt cho các bạn căn bản, thanks!

andreapirlo
17-12-2009, 11:41 PM
Mình muốn hỏi mọi người 1 chút.
mình mới bắt đầu học tiếng Trung. Do điều kiện ko cho phép nên chỉ có thể tự học. Và do ko có máy tính nên mình rất muốn có tài liệu tự học dưới dạng sách hướng dẫn theo định dạng .prc để cho vào điện thoại, tiện cho việc tự học tự nghiên cứu vào bất kỳ lúc nào rảnh rỗi.
Rất mong nhận được sự giúp đỡ và tư vấn của mọi người

andreapirlo
18-12-2009, 07:54 PM
Refresh topic, các bạn vào xem giúp mình. Mình đang cần gấp, vì sắp đi công tác vào vùng sâu ko có net, ko có sóng điện thoại ......

andreapirlo
21-12-2009, 10:08 AM
Pro vào chỉ bảo cho newbie nào mọi người :((

shincucu
27-12-2009, 07:28 PM
Mình muốn hỏi mọi người 1 chút.
mình mới bắt đầu học tiếng Trung. Do điều kiện ko cho phép nên chỉ có thể tự học. Và do ko có máy tính nên mình rất muốn có tài liệu tự học dưới dạng sách hướng dẫn theo định dạng .prc để cho vào điện thoại, tiện cho việc tự học tự nghiên cứu vào bất kỳ lúc nào rảnh rỗi.
Rất mong nhận được sự giúp đỡ và tư vấn của mọi người

của bạn nè

nghiemtienyd
04-02-2010, 04:55 AM
Mình vừa biết diễn đàn qua tìm kiếm trên google, Mình thấy diễn đàn rất bổ ích nhất là những người vừa bắt đầu làm quen với tiếng trung. Mình muốn tìm một cuốn sách dạy cơ bản nhất cho người bắt đầu học, vì mình học tiếng anh nhưng nhu cầu công việc mình phải học tiếng trung vì đối tác chủ yếu là người Trung, mong anh em trong diễn đàn giúp đỡ. Thanks

eternawolfkhan
04-05-2010, 02:09 AM
Quá hay và tuyệt vời....phát huy nha bạn...

danghuutai
21-07-2010, 03:03 PM
xìe xie......................

duyquangluong
30-07-2010, 01:10 PM
duo xie, duo xie!!!

Minh Bao
30-07-2010, 01:34 PM
Hoc tieng Trung ko kho lam dau ban ah, minh cung moi hoc het 1 khoa hoc tieng Trung. Cung giong nhu ban, ban dau minh nghi tieng Trung kho lam, nen thay ..."on". The roi trong cong viec can phai su dung den tieng Trung, tuy ko mang tinh chat la phien dich, nhung gio sau 1 khoa hoc minh cung bat dau nghe va noi duoc giao tiep roi day. Ko biet cac ban khac thi thay sao, chu minh thay tieng Trung con de hieu hon tieng Anh. Minh dang doi TT khai giang khoa hoc 2 de con tiep tuc di hoc. Co ban nao voi trinh do giong minh thi ru minh voi nhe, di hoc co nguoi quen van thich hon ,hiii. Nhung...quen chua noi, minh se ko hoc o TT nao khac, ngoai TT Hoa Viet dau, vi minh hoc o do tu dau, tuy TT co the ko noi tieng nhu cac TT khac, TT nay ko thay quang cao ram ro may, nhung minh thay o do GV day hay,nhiet tinh va de hieu, minh se chi hoc o do thoi. Cac ban nao hoc SC 2 o do thi nho lien lac voi minh nhe! 认识你们,我很高兴!

Minh Bao
30-07-2010, 01:37 PM
Quen mat, chua noi, nha minh o gan cho Mo, con TT Hoa Viet thi o pho Vong, the nen ban nao nha gan do thi ru minh nhe!

ctthang44
06-08-2010, 01:21 AM
Thanks. Cam on moi nguoi nhiu nha

hbt311
04-09-2010, 05:42 PM
thanks bạn nhiều lắm lắm. đang hứng thú học tiếng Trung bây giờ mới bắt đầu mà :D

milulan
11-09-2010, 05:54 PM
bạn kotxchia ([Chỉ có thành viên mới được xem link]) ơi sao ko download được vậy. Mình đang cần gấp để học tiếng trung

thao_coi
20-09-2010, 04:10 PM
Download ở đây, sau đó dùng winrar giải nén:
Dưới dạng file CHM:
Gồm 2 book:
1.
Chương trình này giúp các bạn tự học 500 chữHán cơ bản và thông dụng nhất (không kể chữ giản thể), xếp thứ tự theo phiên âm Pinyin. Mỗi chữ được giải rõ về HÌNH-ÂM-NGHĨA và cách viết (tả pháp). Cách trình bày mỗi chữ như sau: (1) âm Pinyin, (2) chữ Hán phồn thể (và giản thể của nó – nếu có – đặt trong ngoặc tròn ngay sau nó), (3) âm Hán Việt (trong ngoặc vuông), và (4) ‎‎ý nghĩa thông thường nhất. Các bạn click chuột vào một chữ Hán thì sẽ thấy cách viết chữ theo đúng thứ tự các nét của nó. Chú ý: Máy của bạn cần phải có font Arial Unicode MS để hiện đúng chữ Hán.

2.
Học chữ hán căn bản:
Có thể bạn đã là người am tường chữ Hán. Tuy nhiên vẫn có một số các bạn khác mong muốn có một kiến thức căn bản về Hán tự cũng như biết sơ qua về ý nghĩa, lịch sử, đặc điểm v.v. của chữ Hán. Bài giới thiệu sau sẽ cung cấp một số kiến thức cơ bản về chữ Hán cho những người mới bắt đầu làm quen với thứ chữ này. Với các kiến thức này bạn có thể biết cách tra một từ điển chữ Hán như thế nào từ đó có thể đi chuyên sâu hơn về chữ Hán.

dantiengtrung.com
Như đã nói ở trên đây không phải là một giáo trình toàn thư học chữ Hán. Tuy nhiên các bài học này sẽ cung cấp cho các bạn kiến thức khá đầy đủ về Nét và Bộ thủ, giúp bạn có một cơ sở vững chắc cho việc học sau này. Mỗi bài học sẽ bao gồm nhiều thí dụ về Hán tự được minh họa bằng các hình vẽ khá rõ ràng, bạn không cần phải cài đặt font chữ CJK vẫn có thể sử dụng được.

Học chữ Hán:

thanks các bác na!!!:81:tài liệu rất hay

phumap
26-09-2010, 08:09 PM
Anh mèo ơi ! Sau em down ve nó hem k hiển thị được chữ trung quốc ??? có phải bị thiếu font k anh ?? nếu thiếu font thì anh cho em biết nguyên nhân và cho em cái link em down cái nha! cám ơn anh mèo nhiều :)!!!

atchubaiJocker
29-09-2010, 04:15 PM
cảm ơn bạn rất nhiều. hay quá. học thôi nào. :d

lovingboyck5
01-10-2010, 10:45 AM
Cảm ơn các bạn rất nhiều, mình chưa biết chút gì về tiêng trung, bây giờ học từ đầu thì sau khoảng bao lâu thì mình đạt trình độ trung cấp? Tất nhiên tùy người, nhưng mình sẽ chăm chỉ ở mức độ trung bình vì mình ko phải chuyên học tiếng Trung mà còn phải đi làm nữa.

Lee Ying Jun
05-10-2010, 07:47 AM
Mình vô tình có được mấy file học tiếng Trung rất hay, dành cho người mới bắt đầu, giờ muốn tìm toàn bộ bộ giáo trình này, ai có thông tin gì xin vui lòng pm cho mình hoặc nhắn tin qua

Xin chân thành cảm ơn.

Đây là mấy file mà mình đã có được :

meocondangyeu
08-10-2010, 02:45 PM
Minh rât muốn học tiếng trung nhưng không biết nên học từ đâu. các bạn chỉ cho minh cách học vơi .:55:

banmaixanh297
10-11-2010, 07:06 PM
cảm ơn các bạn nhiều nhé.tài liệu rất bổ ích

daiduong009
12-11-2010, 12:11 AM
Tôi cần giúp đỡ

daiduong009
12-11-2010, 12:16 AM
cảm ơn bạn rất nhiều. hay quá. học thôi nào. :d
Chào bạn bạn tên gì

anhdon572
19-11-2010, 12:26 PM
谢谢、!hay thiet do.

kemangso13
22-11-2010, 10:40 AM
không thể lấy được Pó tay lun

TyHon1989
11-12-2010, 10:41 AM
Rất cám ơn mọi người. ;)

bik_qi
15-12-2010, 06:03 PM
^^ tối nay có thứ về ngâm gòy..rất có ích..dễ hiểu hơn tài liệu mình đang học..tks bạn nha

nguyenhongkhanh1995
27-05-2011, 08:38 PM
Các bạn ơi giúp mình với đang muốn học tiếng Tung từ căn bản phải học thế nào ?
Giúp mình nha thank you very much

haicoi
11-06-2011, 02:53 PM
cho mình hỏi là chương trình CÓ THỂ ĐỌC ĐƯỢC ĐUÔI CHM là chương trình gì vậy?

haicoi
17-06-2011, 08:55 AM
bạn ơi cho mình hỏi phần mềm nào đọc được đuôi CHM vậy, mình dơnload về rùi nhưng ko mở được, mình mới học. thanks

muaoi
27-06-2011, 12:48 PM
That su xie xie

hoadahuyenkea
30-06-2011, 06:19 PM
xie xie nimen. wo hen xihuan.

Shmily_bebi
12-02-2012, 11:01 PM
hix giup mình với. bạn nào có tài liệu dưới dạng PDF hoặc là gì cũng được nhưng hok phải là đuôi " .CHm" máy tính của mình chẳng hiểu sao dạo này lại ko đọc được file này. mình đã tìm mọi cách mà vẫn không đc. mình lại ko thể cài lại Win vì máy có nhiều phần quan trọng. Giúp mình với nha. mình mới bắt đầu học tiếng Trung nên muốn tìm tài liệu để học T.T